- +

Author Topic: ประสบการณ์การใช้ยางของทุกท่าน  (Read 95822 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline เดช@สำโรง

• โคตรบ้า
  • ผมเป็นคนเดินช้า แต่ผมไม่เคยเดินถอยหลัง
ใช้รถอะไรอยู่ Escape 3.0 ปี 2005 + Dobinson Spring

-ยางที่ใช้ยี่ห้อ PIRELLI SCORPION A/T 245/70 R16 เส้นละ 3000 ผลิตที่บราซิล สัปดาห์ที่ 36 ปี 07 +ค่าปัดเงาและเคลือบกันสนิมด้านในล้อๆละ 200 เนื่องจากเมื่อเอายางเก่าออกพบว่าที่แม็กมีสนิมและขี้เกลือเพียบเลย เท่าที่ลองใช้ดูก็ดี รีดน้ำได้ดี เสียงก็ยังไม่ดัง(ยังใหม่อยู่)ต้องลองใช้ดูซักพัก

-ซื้อที่ ลาดพร้าวยางยนต์  ลพ.124

-ยางชุดเก่าที่เปลี่ยนออกไป BF long trail 235/70/ R16

-เหตุผลที่เปลี่ยนออก  ยางเดิมยังดีอยู่ดอกเต็มๆ แต่เนื่องจากกิเลส และโดนถากถาง ต่างๆนาๆ อยากหล่อก็เลยเปลี่ยนครับ
ข้าพเจ้ามิเคยชมชอบในการดื่มสุรา.....หากแต่ข้าพเจ้าชมชอบ...บรรยากาศในการร่ำสุรา...

Offline pokpek

• บ้า..เกินพิกัด
  • **
น้าเดช ณ สำโรง   ยังไม่เปลี่ยนโช้คเหร่อค้าบ  >:( >:(  ขอดูรูปแบบเต้มๆๆคันด้วยจ้าบบบบบบบ

Offline เดช@สำโรง

• โคตรบ้า
  • ผมเป็นคนเดินช้า แต่ผมไม่เคยเดินถอยหลัง
ยังครับ น้าpokpek คุยกับทางrobust แล้วคาดว่าปลายอาทิตย์นี้น่าจะแล้วเสร็จ ยังไงถ้าเรียบร้อยแล้ว จะเป็นหนูลองยาให้ก่อนครับ :-\
ข้าพเจ้ามิเคยชมชอบในการดื่มสุรา.....หากแต่ข้าพเจ้าชมชอบ...บรรยากาศในการร่ำสุรา...

CJ

• Guest
Escape 3.0 Year 2004 ยาง Michelin Cross Terrain 245/70/16 เส้นละ 4850 บาท ใช้มาแล้ว 60000 กว่าโล

กะลังเล็งจะเปลี่ยนยางใหม่ยิ่งอ่านยิ่งตัดสินใจยาก เฮ่อ..เฮ่ิอ...ไม่ทราบว่า Maxxis HP 600 เนี่ยดีไม๊ครับดอกยางสวยดีน้าเปียวส่งมาให้ดู

โดยส่วนตัวชอบดอกยางครับ แต่ไม่ทราบว่าจะเหมาะกับ Escape รึเปล่า ใครเคยใช้หรือมีข้อมูลช่วยบอกด้วยครับน้าๆ
« Last Edit: 14/05/2009 , 21:13:24 PM by ท้าวคำผาด »

CJ

• Guest
รูปอีกที

Offline The Tourist

• **
  • ผีแดงเข้าสิง
HP600 น้าSek นปก. ใช้อยู่ครับ

“สุขทุกข์ อยู่ที่ใจ มิใช่หรือ
เพราะใจถือ จึงเป็นทุกข์ ไม่สุขใส
ใจไม่ถือ จึงเป็นสุข ไม่ทุกข์ใจ
เราอยากได้ ความสุข หรือทุกข์นา”

supp

• Guest
ขอแชร์ข้อมูลด้วยคนครับ ESC 2.3
เดิมใช้ยาง 235/70/R16  BF macadam H/T ใช้มาประมาณ 60,000 กม. ผลการยางที่เงียบใช้ได้เลย และการเกาะถนน OK ใช้แล้วประทับใจครับ
ส่วนยางชุดปัจจุบัน ตอนแรกเมื่อจะเปลี่ยนยาง ก้คิดว่าจะใช้ยาง 235/70/R16  H/T ต่อเพราะใช้ทางเรียบเป็นส่วนใหญ่ไม่ค่อยได้ไปลุยเท่าไหร่ และอยากได้ยางที่เสียงไม่ดังครับ เลยมอง Bridgestone D680 และที่เช็คข้อมูลในบ้านนอกแล้วว่าเพื่อนที่ใช้ส่วนใหญ่ประทับใจกัน  และอีกตัวคือ BF long trial เพราะ Macadam ไม่มีขายแล้ว ลองเช็คราคาหลายที่ สุดท้ายได้โทรปรึกษา น้าไก่ น้าแกแนะนำร้านปากซอยวัชรพล ( ;Dหน้าปากซอยบ้านเราเอง มัวแต่เช็คราคาที่อื่น ซึ่งแพงกว่าตั้งเยอะ :D) สรูป D680 ราคาแรงครับ ;D   เส้นละ 5000 เลยถอยและเอา BF long trial ราคาเส้นละ 3,800 บาท ที่ร้าน CS automag ผลการใช้มา 8,000 กม. ใช้ดีครับ นิ่มและเงียบน้อยกว่่า Macadam หน่อย เพราะลายดอกยางจะใหญ่กว่า ส่วนเรื่องเกาะถนน OK ครับ ประทับใจ 

BlueBoy(Escape)

• Guest
ไปเปลี่ยนมาแล้วเหมือนน้าเดช

ใช้รถEscape 2.3 ช่วงล่างเดิมๆ
เคยใส่ บริสโตนดูเลอร์ 680HP 235/70/16 เป็นยางทางเรียบ นุ่มเงียบดี ใช้มาประมาณ 45000 โล
เริ่มดัง(ตั้งแต่สี่หมื่นแล้วหละ) กินยางด้วย ดอกไปหมดแล้ว ก็เลยเปลี่ยน....ถ้าชอบทางเรียบ รุ่นนี้ก็ถือว่าดีนะ

ยางใหม่ที่ใช้ยี่ห้อ PIRELLI SCORPION ATR 245/70 R16 ดอกยาง A/T แก้มยางสวย หนาดีด้วย
เอาฝาครอบออก ใส่น๊อตใหม่....เลิกกังวลฝาโดนงัด ซะที :D (รองรับการทำสีในอนาคตด้วย)
ใหญ่เข้ม เต็มซุ้มล้อดี....ไม่รู้สึกว่าหนักขึ้น หรืออืดขึ้นนะ
(เสปกเดิมคือ 215/70/16 ขยับมาเป็น 235/70/16 ก็เลยขอโตขึ้นอีกนิดป็น 245)
เลี้ยวไม่ติดซุ้ม รู้สึกแน่นๆกระชับดี...ลองเบรคดูก็มั่นใจดี เพราะยางใหม่มั้ง
อีกอย่างคืออ่านรีวิวที่น้าทัวร์เคยลงไว้ให้ก็เลย "เอาว่ะ..ลองซะหน่อย" แต่เดิมไม่เคยมองยี่ห้อนี้เลย :)
สถานที่ซื้อและราคาตามน้าเดชครับ
 ;)

Offline เทพกระบี่

• โคตรบ้า
  • รูป เวทนา สัญญา สังขาร วิญญาณ
    • http://www.laemsakseafood.com
หลังจากที่เจอกับอาการพวงมาลัยสั่น มายาวนาน เปลี่ยนล้อและยางไปสองชุดแล้ว ก็ยังไม่ดีขึ้น มาถึงวันนี้ อาการเหล่านั้นหายไปหมดแล้วครับ

นี่เป็นล้อและยางชุดที่สอง เป็นขอบ17" เหมือนชุดแรก หลังจากเทิร์นล้อเดิมไป ตั้งแต่นั้นมา จะถอดถ่วง ถ่วงจี้ ถ่วงสลับ สลับยาง อาการสั่นก็ยังเหมือนเดิม

โดยจะเริ่มต้นสั่นตั้งแต่ความเร็วประมาณ 110 ไปจนถึง 160 km/hr ซึ่งจะสั่นแรงที่สุดที่ความเร็ว 120 - 140 km/hr บอกได้คำเดียวว่าต้องทนครับ

และอาการที่ตามมาอีกอย่างก็คือความกระด้างครับ จะรู้สึกแม้กระทั่งรอยแยกของคอนกรีต เนื่องจากกระผมไม่ได้เปลี่ยน suspension ใหม่ เพื่อที่จะรองรับยางแก้มเตี้ย

แต่ผลดีของมันก็คือการขับแบบ หักหลบ เข้าโค้ง เปลี่ยนช่องทางกระทันหัน จะดีมากเลยครับ

ตัวเดิมที่ใช้ คือ MAXISS MA 707 235/60R17

ตัวใหม่ที่ใช้ คือ YOKOHAMA GEOLANDER A/T-S 245/70R16 + ล้อ Ford Escape
ขันติ เป็นประธาน

CJ

• Guest
เปลี่ยนยางให่มา
« Reply #24 on: 09/06/2009 , 9:07:52 AM »

เอามาให้ดูครับเป็นอีกทางเลือกนึง ยาง Nitto Dura Grappler Highway Terrain 245/70/16 เป็นยาง Made in Japan

เส้นละ 4,000 บาท ทางร้านบอกเป็นราคาแนะนำ ราคาจริงประมาณ 4,800 บาทฝเส้น

โดยส่วนตัวผมว่าดอกยางสวยดีดูเข้มแข็งดี ราคานี้รวมถึงรับประกันตลอดอายุการใช้งาน มาสลับยางถ่วงล้อฟรี มาเช็คลมยางไนโตรเจ้นฟรี
ยางโดนตะปูมาปะฟรี เติมลมไนโตรเจนฟรีด้วย มีใบรับประกันพร้อม

เพิ่งเปลี่ยนมาเมื่อวานยังต้องลองขับดูอีกหน่อย แต่ตอนนี้บอกได้เลยว่าเสียงเงียบขับนิ่มนวลขึ้นเยอะ ยางเก่าใช้มาเกือบ 80,000 โลเสียงดังมาก
เวลาเลี้ยวมีเสียงดังตลอดเลยแต่เกินคุ้มครับ

แล้วจะมารายงานการใช้อีกทีครับ

CJ

• Guest
Re: เปลี่ยนยางให่มา
« Reply #25 on: 09/06/2009 , 9:08:27 AM »

อีกมุม

CJ

• Guest
« Reply #26 on: 09/06/2009 , 9:08:58 AM »

อีกนิด

Danai9572

• Guest
« Reply #27 on: 09/06/2009 , 14:06:19 PM »
น่าสนใจครับ น้า ..CJ
 :-\  :-\

ผมกำลัง เลือกหาดู อยู่ครับ หากมีโอกาสจะ รออ่าน รีวิว นะครับ 8)

Offline J-det (003)

• โคตรบ้า
« Reply #28 on: 10/06/2009 , 10:18:27 AM »
สวยครับ.. ;) ;)

Offline The Tourist

• **
  • ผีแดงเข้าสิง

“สุขทุกข์ อยู่ที่ใจ มิใช่หรือ
เพราะใจถือ จึงเป็นทุกข์ ไม่สุขใส
ใจไม่ถือ จึงเป็นสุข ไม่ทุกข์ใจ
เราอยากได้ ความสุข หรือทุกข์นา”