- +

Author Topic: ประสบการณ์การใช้ยางของทุกท่าน  (Read 95834 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline น้าวรรณ 066

• บ้า..เกินพิกัด
  • **
พึ่งเปลี่ยนมาครับ Escape3.0 เลขไมล์ที่ 101,376 kg ชุดนี้ชุดที่3แล้วครับ..
ชุดแรก ติดมากับรถ จำไม่ได้ยี่ห้ออะไร รู้แต่ว่าเปลี่ยนออกตอน2หมื่นแรก เอารถไปสลับยาง ฃ่างบอกยางบวม เนื้อยางแข็งเลยเปลี่ยน

ชุดสอง MAXXIS bravo 760 245/70/16 ราคาเส้นละ 4,000 ฿ ตอนที่เปลี่ยนตอนแรกทางร้านบอกว่ายางยี่ห้อใหม่ นิ่ม เงียบ เลยเปลี่ยนดู ใหม่ๆก็เป็นไปตามที่ร้านบอก นานเข้าเริ่มมีเสียง ใช้มาประมาณ4ปี วิ่งๆอยู่ ผบ. ที่บ้านบอกเสียงดังจัง บอกเขาว่าอายุยางใกล้หมดแล้ว เริมแข็ง เวลาขับ ผบ.ไม่ยอมให้เหยียบเร็วเท่าไหร่เพราะกลัวอันตราย และเสียงดัง..เลยมีคำสั่งให้เปลี่ยนใหม่

ชุดที่สาม หลังจากลังเลอยู่นานว่าจะเอา yokohama A/T-S หรือ nitto H/T ดี ก็อย่างว่าเป็นยางคนละประเภท A/T กับ H/Tทำให้ เปรียบเทียบค่อนข้างยาก สรุปแล้วเป็น YOKOHAMA A/T-S 245/70/16 ซื้อจากร้านบุญยาง ชลบุรี(ใช้บริการร้านนี้มาตลอด) ราคาเส้นละ 4,200 บาท ตั้งศูนย์ ถ่วงล้อ เติมไนโตรเจน รวมอยู่ในราคานี้ครับ.. 8)

ความรู้สึกแรกที่เปลี่ยน ชอบYOKOHAMA รุ่นนี้เป็นทุนเดิมอยู่แล้ว ชอบที่ลวดลายสวยดี ตัวหนังสือสีขาว และจากที่พูดคุยกับน้าๆหลายๆท่านโดยเฉพาะน้า Nak ที่ใช้อยู่ ทำให้ตัดสินใจเอาyokohama รู้สึกถึงความนิ่ม เงียบครับ การเกาะถนนถือว่าใช้ได้ดีอย่างที่น้าๆแกบอกไว้เลยครับ..

ลาจากน้องโย..แล้วครับเมื่อวันที่7/7/55 รวมระยะเวลา อีก20วันจะครบ2ปีพอดี รวมระยะทางที่ใช้น้องโย 61,194 Km(ที่จริงมันเริ่มดังที่ 4หมื่นแล้วแต่ทนเอา และคอยสลับยางบ่อยขึ้น)ล่าสุดลองไปคบกับMICHELIN Latitude Tour ราคาเส้นละ5,000บาท (ถามหลายร้านราคาไม่เท่ากัน ที่รังสิตเส้นละ 6,000บาท , ชลบุรี(แถวเฉลิมไทย)เส้นละ 5,700บาท) ไปร้านที่เคยใช้บริการประจำ ชลบุรี เหมือนกันได้เส้นละ 5,000บาท เทียบกับ NItto เส้นละ 4,500บาท เลยจัดการเป็นMICHELIN Latitude Tour ซะเลย(พอดีที่ร้านไม่มี Latitude Cross ของยังไม่เข้า แต่ราคาเดียวกัน)..เจ้เจ้าของร้านบอกใช้ Cross แหละดีแล้ว เงียบ นุ่มกว่า Tour ส่วนNitto ก็จะอารมณ์เดียวกับน้องโย (ยางเก่าตอนแรกจะเอากลับมาขายแถวบ้าน แต่พอถามเจ้เจ้าของร้านเอารึเปล่าเจ้แกเลยยัดเงินมาให้1,500บาท)สรุปจ่ายไป 20,000ได้คืนมา 1,500ไม่ต้องขนกลับให้หนักรถ..จึงมารายงานให้ทราบครับ...(รูปไม่ได้ถ่ายมาให้ดูนะครับ..ถ้าอยากดูก็จะถ่ายมาให้ครับ)
« Last Edit: 08/07/2012 , 16:07:24 PM by น้าวรรณ 066 »

Offline Nak

• โคตรบ้า
ใช้ได้ถึงหกหมื่นกว่านี่คุ้มแล้วครับน้าวรรณ ยางพวกนี้ AT ใช้ได้ขนาดนี้ถือว่าชนะ AT รุ่นอื่นๆได้แล้ว

ส่วนชุดที่น้าใส่มาใหม่ ขอไม่วิจารย์นะครับ รอน้าพิสูจน์เองละกัน
คิดดี พูดดี ทำดี  มิตรภาพ มีให้เสมอ

Offline Keith

• ติดเชื้อ..บ้า เข้าแล้ว
  • *
สวัสดีครับน้าๆ หวังว่าทุกท่านจะสบายดีนะครับ วันนี้ผมมา update การเปลี่ยนยางรถชุดที่ 4 ของผม ford escape ของผมครับ ชุดที่แล้วเป็น Maxxis bravo HP 600 245/70/16 ราคา 3,500 บาทต่อเส้น เปลี่ยนที่ Tire Plus สี่แยกพงษ์เพชร เมื่อวันที่ 9 Oct 2010  ตอนนี้วิ่งมา 50,000 km รู้สึกเสียงดัง เลยไปที่ร้านเดิมขอเปลี่ยนแบบเดิมเพราะราคาไม่แพง ทางร้านแจ้งว่าราคาตอนนี้ (30 Oct 2012) 4,300 บาท/เส้น Turn ยางได้ 100 บาท/เส้น  ผมเลยลองไปร้านสินเจริญ ตรงข้ามพันทิพย์งามวงศ์วาน ได้ราคา 4,100 บาท/เส้น เลยเปลี่ยนที่ร้านนี้เลยครับ วิ่งทางเรียบ เงียบ นุ่ม ครับผม

ปล. ผมพึ่งตัดแคทมาครับ ไม่ทราบที่ไหนรับซื้อบ้าง ขอคำแนะนำด้วยนะครับ :)

Offline Nak

• โคตรบ้า
มาเพิ่มข้อมูลครับ
หลังจากลุยๆด้วยกันมาตลอดชีวิตของเพื่อนยากคันเก่งคันนี้ อายุก็ใกล้เลข 10 ในอีกไม่กี่เดือน ครั้งนี้มอบของขวัญปีใหม่เป็นรองเท้าชุดใหม่ เปลี่ยนแนวจากดิบๆ โหดๆ มาเป็นหล่อเบาๆ พอลุยแบบไม่โหดเกินไปได้บ้าง แต่หล่อพอประมาณบนทางดำโดยไม่ทำให้ต้องทนขับและลงทุนสูงเพื่อแลกกับความหล่อ (เคยคิดจะไปถึงขอบ 20 แต่ก็ล้มเลิกหลังจากที่ได้ลองเอาล้อของน้องชายมาใส่แล้วต้องทนขับอยู่ 2 อาทิตย์เพราะเอาล้อเดิมไปทำสี) ก็เลยมาลงที่ชุดนี้ครับ
ล้อของ Lenso ขนาด 8.5x18 ทั้ง 4 ล้อ
ยาง Nitto NT420s ขนาด 255/55R18 Made in Japan สัปดาห์ที่ 26 ปี 12
ทางร้านแนะนำให้ใส่หน้า 8 หลัง 9 แต่ผมไม่เอาเพราะเราเสริม adapter ด้านหลัง 1 นิ้วอยู่แล้ว และไม่ต้องการยุ่งยากเวลาจะสลับยางตามอายุ และยางกว้างขนาดนี้ ใส่ 8.5 กำลังสวยและได้ประสิทธิภาพที่ดีเหมาสมตามขนาดแล้ว
เปลี่ยนที่ร้าน NV ยางยนต์ ที่ลาดกระบัง ด้วยราคาโปรโมชั่น แมก+ยาง 45,500 (เทิร์นยางเก่าได้ 2 พัน เหลือ 43,500) และ มีของแถมมากมายตามโฆษนาที่หน้าเวปของร้าน http://www.nvyangyont.com/

หลังจากเปลี่ยนมาก็ไปทดสอบวิ่งไปเที่ยวปราณบุรีมา ผลการทดสอบ (ความเห็นส่วนตัวของผม) เป็นที่พอใจ หากเทียบกับ Yokohama-A/T-S เดิมที่เปลี่ยนออกไปนั้น (เทียบกับตอนใหม่ๆนะ) ถือว่าดีกว่า ในเรื่องเสียงและความนุ่ม แต่ก็ไม่มากนัก การเบรคการโยกแซงแรงๆไม่รู้สึกว่าแตกต่าง ด้วยเป็นยางคนละประเภทกันอาจจะเทียบกันไม่ได้ จึงทำให้ผมคิดได้ว่า Yoko ที่เปลี่ยนออกไปก็ไม่เบา ถือว่าเป็นยางที่ดีทีเดียว

จากการทดสอบระยะวิ่งและความแข็งของไมล์รถเมื่อเทียบกับ GPS
ยางชุดนี้ Nitto 255/55R18 กด lock ความเร็วรถที่ 100 เลขที่ GPS ได้ 97 และถ้า lock ที่ 120 ที่ GPS ได้ 116
ยางชุดก่อน Yoko 245/70R16 กด lock ความเร็วรถที่ 100 เลขที่ GPS ได้ 99 และถ้า lock ที่ 120 ที่ GPS ได้ 118
ยางชุดใหม่นี้อ่อนกว่าชุดก่อนเล็กน้อย แต่ถ้าไปเทียบกับยาง OEM คือขนาด 235/70R16 ก็จะได้เท่ากันเป๊ะ
ผลที่ได้อีกอย่างคือความสิ้นเปลือง แก๊ส 3 ถังที่ใช้ไปทริปปราณบุรีนี้สรุปได้ว่าประหยัดขึ้นมาอีก 0.5 กม/ลิตรเลยทีเดียว

รอผลการใช้งานระยะยาวกันต่อไปครับ

สุดท้ายขอชมร้านนี้หน่อยนะครับ (เป็นความคิดเห็นส่วนตัวผมอีกเช่นกัน)
ยอมรับว่าที่ร้านนี้บริการดี การต้อนรับการให้คำแนะนำการพาเลือกดูล้อดูยางรุ่นต่างๆในร้าน และการลองเอามาเทียบกับตัวรถ ลองอยู่หลายแบบหลายลายเช็คของเช็คราคาอยู่เกือนครึ่งวันก็ไม่มีอาการเบื่อลูกค้าให้เห็น เด็กๆในร้านก็ดูเป็นมวยดีครับ การทำงานขึ้นตอนต่างๆของพนักงานที่นี่ เหมือนถูกสอนถูกฝึกกันมาเป็นอย่างดี ใส่ใจรายละเอียดเล็กๆน้อยๆ ตั้งแต่ถอยรถเข้าช่อง จนจบที่นำออกมาจอดรอลูกค้ารับรถ ทั้งหมดนี้ผมไม่เคยได้รับจากที่ไหนๆมาก่อนเลย ขอชมแนะแนะนำให้ไปใช้บริการกันครับ
คิดดี พูดดี ทำดี  มิตรภาพ มีให้เสมอ

Offline Nak

• โคตรบ้า
เพิ่มรูป

Offline Nak

• โคตรบ้า
ด้านหลัง

Offline Nak

• โคตรบ้า
ตอนแรกตั้งใจว่าจะไปเอาดำเงาอันนี้ สวยดีนะแต่มันดูโหดเกินไป

Offline LugHmu

• บ้า..เกินพิกัด
  • **
น้าแน็ค อย่างหล่อเลยครับผม

Offline utopia

• ใกล้บ้า
  • **
มาอัพเดทครับ  หลังจากใช้ YOKO, GEOLANDAR H/T-S, 235-70-16 ( ประมาณ 60,000 kms ) วันนี้ได้เวลาเปลี่ยนใหม่  ก็ยังปักใจหลงรัก YOKO เหมือนเดิม  แต่คราวนี้เปลี่ยนเป็นรุ่น GEOLANDAR SUV 055, 235-70-16 เหมือนเดิม  สิ่งแรกที่ประทับใจ "เงียบมาก" แล้วจะมาอัพข้อมูลหลังใช้ไปสัก 20,000 kms ว่าจะยังเงียบขนาดไหน

Offline m crosswise

• ติดเชื้อ..บ้า เข้าแล้ว
  • *
 :-* MAZDA tribute 2.3 ปี 2004
 8) เปลี่ยนมาใช้ Yokohama รุ่น Giolandar A/T-S ขนาด 245/70R16
 :-\ เปลี่ยนที่ B-quik คลองสาน เส้นละ 5350 ลดเหลือ 4750
 :( เปลี่ยนจาก Bridgestone รุ่น Dueler H/T ขนาด 215/65R16
 ;D เปลี่ยนตามคำแนะนำของน้าๆ เริ่มจากขนาดยางที่เปลี่ยนมาใหญ่ขึ้น ดอกใหญ่ขึ้น นั้นคือความอืดและซดกว่าเดิม แต่รีดน้ำเร็วกว่า หนึบกว่า เต็มซุ้มกว่า หล่อกว่าเยอะ ลองไปลุยถนนบนดอย ถือว่าทำได้ดีครับ