- +

Author Topic: ผ่า PCM ป้องกันโรค สมองบวม  (Read 34681 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Oops

• Guest
จับพลิกดูด้านล่าง ปรากฏว่ามี Component เยอะกว่า เข้าใจว่าคงเป็น ภาค ไดว์เวอร์ ไปขับหัวฉีด แล้วแระ เพราะเห็น Power Transistors อยู่ 6 ตัวพอดี

Oops

• Guest
กลับมาสำรวจด้านบนใกล้ๆอีกครั้ง  นี่คงเป็น CPU เป็นของ EPIC

Oops

• Guest
 อุปกรณ์(Component) ทั้งหมด เป็นแบบ SMT (Sirface Mounting) คือบัดกรีลงบนผิวของแผ่นวงจร ไม่มีชนิดขาเสียบ (PTH = Pin Though Hole) เลยนอกจากขา คอนเน็คเตอร์  แผ่นวงจร (PCB)เป็นแบบ Multilayer ทั้งสองด้านหลังจากประกอบแล้ว ได้ถูกเคลือบไว้ด้วย ซิลิโคน อย่างออ่นบางๆ คลายๆ วุ้นที่ชุบขนมลูกชุบ ไม่มีผิด
« Last Edit: 25/06/2009 , 12:06:31 PM by Oops »

Oops

• Guest
มาดูที่ตัว เจ้าปัญหา กัน ที่เห็นลูกศรชี้ สองตัวนั่น แระ ตัว เจ้าปัญหา

Oops

• Guest
เค้าเรียกว่า Capacitor หรือ Condensor อยากรู้เรื่อง Capacitor อ่านนี่ http://www.interq.or.jp/japan/se-inoue/e_capa.htm

Offline BeeR

• บ้า..เกินพิกัด
  • **
    • BeeR - Photo Gallery
ของลุงสภาพดีกว่าของผมเยอะครับ 

ตอนนั้นของผม cap 2 ตัวเน่าเยิ้ม 

แผงวงจร  ลายปริ้นท์เน่าหมด 

ของผมยังสังเกตว่า สีของแผงวงจร ด้านที่ติดกับห้องเครื่อง มีสีจางกว่า

ผมเดาว่าเกิดจากความร้อนน่ะครับ     

(รถผม ขับในเมือง รถติดๆตลอดครับ  )

ส่วนกาวที่ฉาบไว้  ผมว่ามันฉาบไว้บางๆ  อาจมีปัญหาเรื่องความชื้นด้วยอ่ะครับ   

Offline The Tourist

• บ้า..เกินพิกัด
  • **
  • ผีแดงเข้าสิง
ของลุงสภาพดีกว่าของผมเยอะครับ 

ตอนนั้นของผม cap 2 ตัวเน่าเยิ้ม 

แผงวงจร  ลายปริ้นท์เน่าหมด 

ของผมยังสังเกตว่า สีของแผงวงจร ด้านที่ติดกับห้องเครื่อง มีสีจางกว่า

ผมเดาว่าเกิดจากความร้อนน่ะครับ     

(รถผม ขับในเมือง รถติดๆตลอดครับ  )

ส่วนกาวที่ฉาบไว้  ผมว่ามันฉาบไว้บางๆ  อาจมีปัญหาเรื่องความชื้นด้วยอ่ะครับ   

ไม่ได้เกิดจากการถอดยางใต้ฝากระโปรงออกเหรอ :D :D

“สุขทุกข์ อยู่ที่ใจ มิใช่หรือ
เพราะใจถือ จึงเป็นทุกข์ ไม่สุขใส
ใจไม่ถือ จึงเป็นสุข ไม่ทุกข์ใจ
เราอยากได้ ความสุข หรือทุกข์นา”

Offline kai_tu

• โคตรบ้า
อ้าวลูกพี่จบแล้วหรอครับ  ตกลงว่าแบบนี้ยังดีอยู่ใช่ป่าวครับ  แต่ของ jeep ที่เขาเปลี่ยนกันมันจะเป็น Capacitor แบบที่เป็นตัวถังอีกแบบที่ใช้ในเครื่องเสียง แต่ในรูปนี่จะเป็นแบบที่ตัวถังมันดูน่าจะระเบิดยากนะครับ
ความสุข กับ ความสำราญ เหมือนกันมั้ย

Oops

• Guest
มันมี Capacitor อยู่สองตัวที่เป็นแบบ Electrolytic ที่เห็นตัวใหญ่เป็นกระป๋องๆ นั้น คือมันมี ตัวน้ำยา Electrolite อยู่ภายในกระป๋อง อาจเป็น กรดซัลเฟอร์ริก หรือน้ำยาอื่นๆ ที่มีลักษณะเป็นกรดเมื่อใช้ไปนานๆ สักห้าหกปี ถ้าน้ำยาไม่แห้งระเหยไปเสียก่อน ยางที่อุดจุกไว้ที่ใต้ตุดมัน จะเสื่อมก็เหมือนยางทั่วไปในรถเรางะ 5- 6 ปีก็จะแข็ง เก็บน้ำยาไม่อยู่ คราวนี้น้ำยาตัวนี้ มันก็จะค่อยไหลเยิ้มไปทั่ว บอร์ด PCM ของเราดิ ถ้าโชคดีเยิ้มอยู่ด้านบน ซิลิโคน ที่เคลือบไว้ดีรอดไป แต่ถ้ามันไหลเยิ้มอยู่ข้างใต้ละ คราวนี้มันก็จะคอยกัดกินลายวงจรที่เป็นแผ่นทองแดง อาการผิดเพี้ยนต่างๆของรถเราก็จะเริ่มเกิดขึ้น ได้ต่างๆนาๆ ขึ้นอยู่กับว่า ลายวงจรมันถูกกัดกินใน ภาคไหนของแผ่นวงจร เปรียบเสมือน สมองของคนเราเหมือนกัน ถ้าสมองส่วนที่ควบคุมแขนขา ข้างไหนเสียอาการก็จะเกิดกับแขนขาส่วนนั้น  
« Last Edit: 25/06/2009 , 22:18:24 PM by Oops »

Danai9572

• Guest
 ;)

ขอเซ็คชื่อเข้าห้องเรียน...ครับ

นั่งแถวหน้าไม่ได้ ก็แถวสองครับ....
 :-\ :-\

Oops

• Guest
เหมือนกันอะแระ ใต้ตัวมันก็เป็นยางเหมือนกัน แต่มันมีแท่นรอง ทำด้วยพลายติกสีน้ำตาลนี่ รองชั้นนึงก่อนเท่านั้น
« Last Edit: 25/06/2009 , 12:08:05 PM by Oops »

Oops

• Guest
เจ้าตัวร้าย ไว้ใจไม่ได้  >:(
« Last Edit: 25/06/2009 , 12:11:44 PM by Oops »

Offline กร ระยองครับ

• Global Moderator
  • โคตรบ้า
โพสตั้งแต่เช้า   รอดูจนไม่ได้ทำงานละ...เย็นนี่จะเสร็จไหมเนี่ย.... :P

Offline จอร์จ บางบ่อ

• Global Moderator
  • โคตรบ้า
  • เด็กบางบ่อ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ.....เพ่
เยี่ยมมากครับ :) ลูกพี่
ทุกข์ที่เกิดซ้ำ เพราะใจนำพร่ำเพ้อ หาหัวใจให้เจอ ก็เป็นสุข

Offline J-det (003)

• โคตรบ้า
เยี่ยมมากครับ :) ลูกพี่

เยี่ยมๆๆๆ....สมองรถจะไม่บวมเหมือนน้าเบียร์แย้วววววววววววว.. 8) 8)