- +

Author Topic: พรรษาแรก  (Read 11347 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline บางปลา 011

• Administrator
  • บ้า..เกินพิกัด
  • 000000000
Re: พรรษาแรก
« Reply #30 on: 06/10/2011 , 7:37:13 AM »
กราบนมัสการครับ หลวงพี่

Offline เทพกระบี่

• โคตรบ้า
  • รูป เวทนา สัญญา สังขาร วิญญาณ
    • http://www.laemsakseafood.com
« Reply #31 on: 04/12/2011 , 10:24:50 AM »
ประการสุดท้ายคือ
10 ทุกขขันธ์ ประการสุดท้ายนี้แหละเป็นภาระอันหนักมาก

ค่อยมาต่อนะครับ  ;D

ประการที่10 ทุกขขันธ์ นี้มีในทุกผู้ทุกคนที่บังเกิดชีวิตมาต่อสู้กันอยู่บนโลกมนุษย์ภูมินี้

ประกอบกัน5ตัว เรียกว่า ขันธ์5 หรือ เบญจขันธ์ นั้นจักอธิบายพอสังเขปดังนี้

5 ตัวนี้ประกอบด้วย 1)รูป 2)เวทนา 3)สัญญา 4)สังขาร 5)วิญญาณ

รูป คือสิ่งที่มากระทบกับอายตนะ6(ตา หู จมูก ลิ้น กาย ใจ) แปลงเป็น รูป เสียง กลิ่น รส สัมผัส รับรู้

เวทนา คือ ความรู้สึก

สัญญา คือ จำได้

สังขาร คือ ปรุงแต่ง

วิญญาณ คือ ประมวลผล รับทราบ แล้วก็ยึดมั่นถือมั่น
ขันติ เป็นประธาน

• โคตรบ้า
  • รูป เวทนา สัญญา สังขาร วิญญาณ
    • http://www.laemsakseafood.com
« Reply #32 on: 04/12/2011 , 10:58:36 AM »
ดังเช่นว่า

ผมเคยเห็นสุภาพสตรีท่านนึง (เกิดตากระทบรูปคือพอเห็นสาวๆก็เกิดรูปขึ้นในหัว)
ต่อมาก็เกิดความรู้สึกชอบ (เวทนาเริ่มทำงานแล้ว)
พอชอบก็จำได้ว่าคนนี้ผมชอบ (สัญญาเข้ามาบันทึกเอาไว้ว่าชอบ)
ก็เกิดการปรุงแต่งไปว่า สวยจังเลย ผิวก็ขาว หุ่นก็ดี ผมก็ยาว หน้าใสปิ๊งเลย (สังขารเข้ามาทำงานเต็มรูปแบบ)
คนนี้แหละใช่เลย (วิญญาณก็ทำการประมวลผลแล้วก็ยึดมั่นถือมั่น)

นี่แค่รูปที่เห็นนะ ยังไม่รวมถึงเสียงของเธอ กลิ่นของเธอ สัมผัสไออุ่นจากผิวนุ่มๆของเธอ
ถ้าทุกอย่างได้ประสานงานร่วมกันเข้าให้แล้วก็รับรองได้ว่าเราจะต้องยอมสยบเป็นแน่แท้
แล้วก็ลองคิดดูว่าความยึดมั่นถือมั่นของเรามันจะมากมายขนาดไหน

แล้วลองสังเกตดูดีๆนะครับว่า ทุกลำดับขั้นตอนการทำงานของขันธ์ทั้ง5นั้นมันเกิดขึ้นแรงและเร็วมากๆราวแสงฟ้าแลบฉันนั้น
และก็ไม่ต้องเป็นห่วงเรื่องการประสานงานของขันธ์ทั้งหลายเพราะเขาได้รับการออกแบบมาให้เป็นระบบอัตโนมัติ Auto 

มันก็เข้าสูตรทันทีที่บัญญัติไว้ว่า พอเห็นก็ชอบ พอชอบก็หลง พอหลงก็รัก พอรักก็หวง พอหวงก็ยึด พอยึดก็ทุกข์

และมันจักรวมไปถึงทุกสิ่งทุกอย่างในโลกภูมินี้ทั้งของที่ชอบและไม่ชอบ ทั้งของที่รักและไม่รัก เพราะมันต้องประมวลผลและจดจำให้ได้ว่า
อันนี้ชอบนะสุขนะ อันนี้ไม่ชอบไม่เอานะทุกข์นะ ก็ต้องแบกไว้เช่นนั้นแล สุขก็แบกไว้ ทุกข์ก็แบกไว้ มันก็เลยหนักหนาสาหัสจริงๆนะโลกมนุษย์นี้

อันนี้ก็เป็นเรื่องของขันธ์5 ที่ผมนำมาอธิบายพอสังเขปนะครับ

Offline RedMachine

• **
« Reply #33 on: 04/12/2011 , 16:30:30 PM »
สาธุ คับหลวงพี่ :)

Offline กร ระยองครับ

• Global Moderator
  • โคตรบ้า
« Reply #34 on: 08/12/2011 , 12:34:34 PM »
 ;D ;Do,นมัสการครับ..อยากให้หลวงที่แวะมา..โพสเผยแผ่.ธรรม..แบบนี้บ้าง....เหมือนเตือนสติผุ้อ่าน..ได้บ้างไม่มากก็น้อยครับ..(ขออนุญาตนำไปเผยแผ่บ้าง..) :)เจริญพร.. :-\

Offline ป้าหนูดี(021)

• บ้า..ชัวร์
  • รักแรกพบ อีกแล้ว
« Reply #35 on: 12/12/2011 , 8:36:27 AM »
อิ่มเอิบใจมาก   
ที่เห็นชายผ้าเหลืองของน้องชายอันเป็นที่รัก  ปลื้มแทนคุณแม่มากๆ   

ส่วนน้องสาวอีกคน(ป้าติ๊ก) ก็มีลูกชายที่น่ารักมาชื่นชม ยังไม่มีโอกาสไปเยี่ยมรับขวัญหลานชายเลย 
ความสุขเกิดได้ทุกวัน

• โคตรบ้า
« Reply #36 on: 17/12/2011 , 22:06:48 PM »
องค์พระบรมศาสดาท่านตรัสสอนเราทั้งหลายว่า

ความทุกข์ใดจะเสมอเหมือนการบริหารขันธ์5กายสังขารนี้ไม่มี
แต่การพ้นทุกข์นั้น ต้องอาศัยขันธ์5และกายสังขารนี้เช่นกัน

เพียงเบื้องต้นแห่งการเรียนรู้พระธรรมของพระองค์นี้ล้ำลึกยิ่งนัก ในท่ามกลางและเบื้องปลายนั้นไม่มีประมาณ
 :)

Offline กร ระยองครับ

• Global Moderator
  • โคตรบ้า
« Reply #37 on: 19/12/2011 , 8:03:25 AM »
 :) ;D

Offline EadZab

• **
  • ถึงจะ "บ้า" แต่ก็ "น่ารัก" นะจ๊ะ
« Reply #38 on: 21/12/2011 , 9:08:04 AM »
กราบนมัสการค่ะหลวงต้น.. :)
เข้ามาศึกษาธรรมะเพิ่มเติม..สาธุค่ะ :)
LUCK : Laboring Under Correct Knowledge
ลงมือทำด้วยความเพียรโดยอาศัยความรู้ที่ถูกต้อง

Offline เจ้ นู๋ แมว

• บ้า..ชัวร์
« Reply #39 on: 30/12/2011 , 13:34:48 PM »
นมัสการ พระต้น ...

• โคตรบ้า
« Reply #40 on: 04/01/2012 , 11:34:33 AM »
ผมถือโอกาสปรารถกับพระจารย์มรกตท่านว่า....

พระอาจารย์ครับผมเห็นเพื่อนๆเค้าไปเที่ยวปีใหม่กัน ผมยังรู้สึกอยากไปกับพวกเค้าด้วยเหมือนปีก่อนๆที่ผ่านๆมา
ช่วงปีใหม่ญาติโยมก็มาทำบุญที่วัดกันเยอะคนกรุงเทพก็เยอะพาครอบครัวมาเที่ยวกัน ผู้ดีก็มี ธรรมดาก็มี สวยๆขาวๆก็เยอะ
ผมก็คิดในใจว่าที่ไปเที่ยวก็ไปมาเยอะแล้ว ที่สวยๆเดี๋ยวก็แก่ก็ตายกันหมด
แต่ผมรู้สึกเหมือนว่ากำลังหลอกตัวเองอยู่น่ะครับ....

พระอาจารย์ท่านก็ดำริว่า....
คุณคิดว่าที่คุณหลอกตัวเองอยู่ หรือว่าคุณอดทนอยู่กันแน่

ถ้าคุณทนหิว เดี๋ยวคุณก็อิ่ม
ถ้าคุณทนอยาก หาที่ลงได้คุณก็หาย
ถ้าคุณทนอด เดี๋ยวคุณก็อยากอีก
แต่ถ้าคุณอดทน คุณก็ชนะทุกอย่าง

คุณจะประสบความสำเร็จอะไรถ้าคุณไม่อดทน คุณใช้ปัญญาหาเหตุผลเพื่อสร้างความอดทนแม้มันจะเหมือนว่าคุณกำลังหลอกตัวเอง
พระองค์ตรัสไว้แล้วว่า ขันติ เป็นประธาน จำไว้ให้มั่นเข้าใจมั้ย

สาธุครับพระอาจารย์

• โคตรบ้า
« Reply #41 on: 04/01/2012 , 11:41:54 AM »
ปีใหม่นี้ขออวยพรให้ทุกท่านได้พบ อริยสัจ 4 ให้สุขภาพพลานามัยสมบูรณ์แข็งแรง เจริญด้วยโภคทรัพย์ เจริญด้วยวรรณะ เจริญด้วยบุญบารมี

เจริญในพระรัตนตรัย เจริญในธรรม

ทุกท่านทุกคนเทอญ....

Offline บางปลา 011

• Administrator
  • 000000000
« Reply #42 on: 04/01/2012 , 19:44:18 PM »
นมัสการครับ พระต้น

Offline วิท-ระยอง

• โคตรบ้า
« Reply #43 on: 04/01/2012 , 19:53:38 PM »
อนุโมทนาสาธุ  สำหรับข้อคิดดีดีนะครับ  หลวงพี่ต้น
อัตตา หิ อัตตา โน นาโถ

Offline LugHmu

• **
« Reply #44 on: 05/01/2012 , 13:41:34 PM »
นมัสการ (ปีใหม่) ครับผม หลวงพี่

::)