- +

Author Topic: เรื่องเล่าชาวต่างจังหวัด เรื่องการเปลี่ยนลูกปืนล้อหน้า ESC  (Read 9649 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline uncle

• ติดเชื้อ..บ้า เข้าแล้ว
  • *

Esc ของเมียผมมีเสียงครางทางด้านหน้ารถดังขึ้นมาผิดปกติ   เสียงครางจะเรื่มเมื่อความเร็วที่ 40 กิโลเมตรต่อชั่วโมงขึ้นไป

ผมสันนิษฐานเองว่าน่าจะมาจากลูกปืนล้อหน้ามันดัง           เพราะเคยมีประสบการณ์ขับรถเก๋งลุยน้ำแล้วลูกปืนดังมาก่อน

แต่ยังไม่แน่ใจผมเอา ESC ไปหาช่างยนตรกิจเจ้าเก่าของผม พาช่างนั่งฟังเสียงดู    เหมือนมันจะแกล้งพอช่างเข้ามานั่งในรถ

เสียงครางมันกลับเบาลง  ช่างเห็นว่าน่าจะเป็นเสียงยางมากกว่าเสียงลูกปืน   ให้เอาไปลองสลับยางถ่วงล้อดู      ผมเอารถไป

ร้านยางบอกว่ามันเสียงดังสงสัยว่ามาจากยาง     ช่างร้านยางดูยางแล้วบอกผมว่าน่าจะมาจากยางหลังเพราะมันสึกไม่เท่ากัน

และถ้าเป็นแบบนี้ไม่น่าจะแก้หายคงเป็นเพราะผมสลับยางไม่ทัน 1 หมื่นกิโลเมตรว่ายังงั้น    ผมยังไม่ยอมแพ้ขอให้ช่างร้านยาง

ขึ้นรถไปฟังเสียงด้วยกัน       ช่างร้านยางนั่งรถฟังเสียงแล้วบอกใหม่ว่าเสียงครางนี้ไม่ใช่เสียงยางแต่คงเป็นเสียงลูกปืนล้อหน้า

ผมตัดสินใจว่าจะเปลี่ยนลูกปืนล้อหน้า  ขับรถไปถามที่ 0 เขาบอกว่าลูกปืนล้อหน้าลูกละ 3,000 บาท  ถ้าเปลี่ยน

สองข้างก็ 6,000 บาทยังไม่รวมค่าแรง       ลองไปถามร้านอะไหล่อื่นดู  เขาว่าลูกละ 2,100  บาท  จะสั่งที่กรุงเทพฯให้

เจอราคามหาโหดแบบนี้ผมเลยกลับมาเปิดเวป ford ดู    เข้าไปฟอลัมภ์รวบรวมปัญหาและแนวทางแก้ไข    เจอว่าน้าจักร

เคยเปลี่ยนลูกปืนล้อที่ว่านี้ในราคาสุดแสนประหยัดแบบฟ้ากะเหวกะราคา 0      ตามลิ้งข้างล่างนี้ 

http://www.fordclub.net/2010_locked/module_view.php?mod=webboard&fn=view&cid=44931

ผมไม่รอช้าเอาเบอร์ลูกปืนที่น้าจักรลงไว้คือ 0069  ไปถามร้านขายลูกปืนที่อุดรฯบ้านผม  ก็ไม่มีขาย     จึงโทรฯไปร้าน

สหกลศรีเทพา ที่น้าจักรได้กรุณาแนะนำไว้   ปรากฏว่าร้านมีขาย 2 ราคา แต่จะไม่ส่งของให้ที่ต่างจังหวัด   ถ้าเป็นยี่ห้อ TNT

(ของใต้หวัน)ที่น้าจักรซื้อเปลี่ยนราคา 450 บาท    ถ้าเป็น SKF ราคาลูกละ 800 บาท    ผมเห็นว่ายี่ห้อ TNT นั้นน้าจักรก็ได้

ลองใช้แล้ว   ผมจะลอง SKF เผื่อเป็นความรู้แบ่งปันให้สมาชิกอื่นได้ทราบบ้าง  ผมจึงสั่งให้ญาติที่กรุงเทพฯซื้อลูกปืนยี่ห้อ SKF

แล้วส่งไปรษณีย์มาให้ผมที่อุดรฯ

หน้าตาของลูกปืนที่ว่านั้นเป็นแบบนี้ครับ มีเบอร์ 0069     และยังมีเบอร์  G 05 อีก ไม่ทราบว่าเป็นเบอร์ของอะไร

• *
ขั้นตอนต่อไปเป็นการเปลี่ยนลุกปืน  ผมถามช่างที่ 0 ยนตรกิจว่าเอาลุกปืนออกอย่างไร  เพราะเท่าที่ดูจากกระทู้น้าจักร

ดูเหมือนช่างจะตอกออก      ช่างยนตรกิจบอกผมว่าต้องใช้เครื่องอัดออก ตอกออกไม่ได้   พอดูจำนวนรถที่ 0 แล้ว

ผมเห็นว่าคงต้องจอดรถไว้หลายวันจึงจะได้ซ่อม  อย่ากระนั้นเลยไปอู่นอกดีกว่า    ไปถามอู่นอกตอนบ่าย 3 โมง

เขาว่ามันใชเวลานาน  ให้มาใหม่มันรุ่งขึ้น   ผมจึงเอารถไปที่อู่นอกในเวลาเช้า  ข่างจัดการถอดล้อออกตามขั้นตอน

ถอดเอาคาลิบเปอร์เบรคแขวนไว้ก่อนเพื่อจะได้ทำงานขั้นต่อไปคือถอดทั้งดุมล้อออกมา

• *

ถอดออกมาแล้วก็พบว่า  ลูกปืนที่อยู่ในรถมันเป็นยี่ห้อ SKF เหมือนที่ซื้อมาเลย  นัมเบอร์ก็  BAH 0069  เหมือนกัน   แต่อีกเบอร์หนึ่ง

ซึ่งผมไม่รู้ว่าเป็นระหัสของอะไร  เป็น A 11  ส่วนที่ผมซื้อมาเป็น  G 05   เทียบดูขนาด  ความสูง  ความหนา ก็เท่ากันทุกประการ

สงสัยว่าเบอร์   A  11  มันคงเป็นลูกปืนชนิดพิเศษทนที่แรงกระแทกได้ดีกว่า มันจึงขายลูกละ 3000  บาท  ส่วนเบอร์ G 05  มันคง

เป็นแบบธรรมดา  จึงขายกันแค่ 800  บาท กระมัง?

• *
ดุมล้อที่ถอดออกมาแล้ว  จะถอดลูกปืนเก่า   ขั้นตอนแรกใช้แท่นอัดนี้ไม่ได้เพราะติดจานเบรค

เลยใช้แม่แรงแบบนี้แทน  ฝรั่งเห็นคงงงว่า  คนไทยมันทำอะไรกัน   ไอทำด้วยไม่ได้ดอกต้องใช้เครื่องอัดอย่างเดียว

ดันออกมาแล้วก็ได้ลูกปืนหน้าตาแบบนี้   แต่ยังไม่หมดขั้นตอนเพราะยังเหลือปลอกลูกปืน

ต้องใช้วิธีตอกออกแบบนี้

เมื่อเอาลูกปืนเก่าออกแล้ว  ก็ต้องอัดลูกปืนใหม่เข้าไป

• *
สรุปแล้ว  ใช้เวลาทั้งสิ้น 3 ชั่วโมงคลึ่งจึงแล้วเสร็จทุกขั้นตอน  คราวนี้ผมหวังว่าร้านคงคิดราคา 500 บาทเหมือนน้าจักร

ใช้บริการที่ร้านราชสีมารวมช่าง   แต่ช่างบอกว่าปกติเขาคิดค่าบริการข้างละ 1,000  บาท  แต่ลดให้พิเศษคิดเพียง

1,400  บาท     เอ...ผมซวยหรือโง่ก็ไม่รู้  ทำไมไม่ 500 บาท     แต่ผมก็ผิดพลาดตรงที่ไม่สอบถามราคาเขาก่อน

ประกอบกับผมนั่งดูเขาทำทุกขั้นตอน  เขาใช้เวลาเฉพาะรถผมคันเดียว 3.5  ชั่วโมง    ไหนๆก็ไหนๆจ่ายไป 1,400 บาท

ตามเขาเรียกนั้นแหละ  เพราะลูกปืนของผมมัน SKF  จะให้เสีย 500  บาทเหมือนน้าจักรคงไม่ใช่  เพราะลูกปืนล้อ

ของน้าจักรก็แค่ยี่ห้อ  TNT  ของผมมัน SKF  คนละเกรดกันคิดแบบนี้แล้วโคตรสบายใจ    ออกจากร้านมาผมยังค้างคา

ใจเรื่องราคาที่ว่านี้   อย่ากระนั้นเลยโทรฯไปสอบถาม 0 ยนตรกิจเรื่องราคาค่าถอลูกปืนอีกทีเพื่อซื้อความรู้    ช่างเขาว่า

ค่าเปลี่ยนลูกปืนล้อหน้า 2 ข้าง   1,900  บาท ยังไม่รวม vat

...บอกแล้วไหมละว่า  มันเป็นค่าแรงเฉพาะของลูกปืน SKF จริงๆ

ตอนนี้เสียงครางรถผมหายแล้ว   และถ้าเมื่อไหร่ลูกปืนล้อหน้านี้เสียอีก  จะเข้ามาเล่าให้สมาชิกฟังครับ  ขอขอบคุณ

fordhartmania   และโดยเฉพาะขอขอบคุณ น้าจักร  ที่กรุณาแบ่งปันให้ผมได้ใช้ของราคาถูกครับผม
« Last Edit: 20/10/2011 , 15:58:34 PM by uncle »

Offline ท่านรอง (055)

• โคตรบ้า
  • "ปัญหาทำให้เกิดปัญญา"
       8)  ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ แบบนี้นะครับ    8)
แม้ว่า  ลมหนาวจะทำให้เราหนาวเย็นสักเท่าไร  ขอเพียงใจเราอบอุ่น  จะใส่ใจไปทำไมกับลมหนาว

Offline jonathanlivingtons

• ใกล้บ้า
  • **
  • " where the streets have no name...."

"" step by step ดีมากเลยคับน้าuncle
          มีคำถาม : อาการที่ว่ามีเสียงดังฝึดๆๆๆๆจากล้อเวลาวิ่งใช่หรือป่าว ของผมกำลังหาสาเหตุเหมือนกัน..!

Offline นุ้ย

• *
ขอบคุณมากครับน้า uncle
มีประโยชน์มากเลยครับ

Offline hs0wkc

• *
เสียดายไม่มีรูปปลากรอบ

• *

"" step by step ดีมากเลยคับน้าuncle
          มีคำถาม : อาการที่ว่ามีเสียงดังฝึดๆๆๆๆจากล้อเวลาวิ่งใช่หรือป่าว ของผมกำลังหาสาเหตุเหมือนกัน..!

ฟันธงได้ยากครับน้า   ต้องให้ช่างหลายคนช่วยกันฟังแล้ววินิจฉัย  กรณีของผมช่าง 0 ยนตกิจยังเห็นแย้งเลย

Offline -AOD พ่อน้อง OAT-

• ใกล้บ้า
  • **
  • ครอบครัวตัว "อ"
จากประสบการณ์ผมนะครับ 
ตอนแรกผมเปลี่ยนใช้ของ TNT ตามที่น้าเคยลงไว้ เพราะถูกดี   ;)  แต่ใช้งานได้ประมาณ 4 เดือน อาการเริ่มมาอีก
เลยเปลี่ยนใหม่เป็น SKF ตอนนี้ก็ประมาณปีครึ่งแล้วครับ ยังปกติดี 
ส่วนค่าแรง 2 ข้างก็ 500 บาท  ตามร้านที่น้าแนะนำแหล่ะครับ เพราะอยู่แถวบ้านเอง    :)
" พักพิงในพระเจ้า พักพิงในพระองค์ พระทรงเป็นศิลามั่นคง "
" พระองค์เป็นพระเจ้า พลังความรอดบาป ทรงเป็นโล่ เป็นกำบังที่เข้มแข็ง "

Offline วัฒนา ภู่ดอก

• *
     รถมาสด้าทรีบิวผมก็เหมือนของท่านเลยครับ ไปหลงประเด็นเรื่องยาง จนกระทั่งไปร้านยางจะเปลี่ยนยางใหม่แล้ว แต่ไปเจอร้านยางร้านเก่าแก่ของหาดใหญ่อยู่ใกล้สามแยกคลองเรียน  ตกลงกันเรื่องราคายางยี่ห้อยางแล้วก่อนเปลี่ยนขอให้เถ้าแก่อายุคราวๆกับผมทดลองขับรถผมดูก่อนแกก็ใจดีมากเอารถผมไปขับ  ขับได้เปล๊บเดียวแกก็กลับมาบอกผมว่า พี่รีบเอารถไปเปลี่ยนลูกปืนล้อหน้าโดยด่วนเลย มันจะพังแล้ว
    ผมไปให้เพื่อนถอดให้แล้วเอาไปซื้อที่ร้านขายลูกปืนโดยตรงก่อนซื้อก็ถามเพื่อนอีกคนว่าจะใช้ยี่ห้อไหนดีมันก็บอกว่า SKF ราคาที่หาดใหญ่ประมาณ 1200 บาท/ลูก เปลี่ยนมาได้เกือบ 2 ปีแล้วครับ รถผมอายุการใช้งานที่ผ่านมาประมาณ 10 ปี  หากเป็นไปได้รถใช้งานมานานควรเปลี่ยนลูกปืนล้อครับแล้วท่านจะปลอดภัยและพบว่ารถลื่นไหลดีครับ