- +

Author Topic: ใครสตาร์ทยาวๆ ยกมือขึ้น  (Read 26046 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Oops!

• Global Moderator
  • บ้า..เกินพิกัด
อาการสตาร์ทยาว โดยที่มอเตอร์สตาร์ทก็หมุนดีมีกำลัง แต่เครื่องยนต์กลับไม่ยอมติด นั้น มีหลายสาเหตุ  เช่น

1.ปั้มติ๊กอ่อนแรง
2.ตัวกักแรงดันน้ำมัน (Plessure Regulator) เสื่อม
3.สายน้ำมันในปั้มติ๊ก รั่ว หรือแตกปริ
4.หัวฉีดน้ำมันตันหรือไม่ยอมฉีดเป็นฝอย ฉีดเป็นลำซะงั้น บางหัวหรือหลายหัว
5.มีเชื้อเพลิง สะสมทำให้หนาเกินไป (กรณีติดแก็สแล้ว) 

แต่ที่ผมจะพูดถึง วิธีแก้ต่อไปในกระทู้นี้  ก็เฉพาะกรณีที่เกิดขึ้นในข้อ 5 นะครับ เท่านั้นนะครับ 
แล้วจะรู้ได้อย่างไร ? กรณีของท่านนั้นมีสาเหตุมาจากข้อ 5 ?

มีวิธีทดสอบครับ ก่อนอื่น กรณีที่เกิดจากแก็ส ขอเน้นนะครับว่าเฉพาะระบบของยี่ห้อ Autronic เท่านั้นนะครับ เพราะยี่ห้ออื่น ลักษณะของหัวฉีดและอุปกรณ์อื่นๆ ไม่เหมือนกัน อาการจะเป็นดังนี้ 

เป็นเฉพาะตอนเช้า หรือ หลังจากจอดรถไว้นาน สักหน่อย เมื่อกลับมาสตาร์ท จะยาว ส่วนกรณีที่มาจากเหตุอื่นๆที่พูดถึงข้างต้นนั้น จะเป็นเกือบทุกครั้งที่สตาร์ท

วิธีทดสอบเพื่อให้แน่ใจว่า เป็นจากสาเหตุนี้จริงทำดังนี้

1 ก่อนจอดรถข้ามคืน ปลดสายไฟที่จ่ายไฟเข้า Solinoild ของวาว์ลถังแก็สออก ข้างใดข้างหนึ่งหรือทั้งสองข้าง ในกรณีที่ปลั๊กเป็นแบบปลั๊กคู่
2 ใช้แก็สเดินเบารถทิ้งไว้ จนเครื่องดับไฟเอง จอดรถไว้อย่างนั้น
3 เช้ามาเสียบสายไฟที่จ่ายไฟเข้า Solinoild ของวาว์ลถังแก็ส เข้าที่เดิม
4 สตาร์ทเครื่องเหมือนปกติ  ถ้าสตาร์ท ฉึ่งเดียวติดก็แสดงว่า ใช่ คือสาเหตุมาจาก กรณีข้อ 5 ข้างต้น

« Last Edit: 02/02/2010 , 8:32:01 AM by Oops! »

สาเหตุมาจาก ที่หัวของ VIR นั้นจะมี Solinoild อยู่ตัวหนึ่งทำหน้าที่ ปิดเปิดแก็ส ที่มาจากถังผ่านท่อนำแก็สมาผ่านไปยังหัวฉีดแก็ส (ตามรูป ไดอะแกรม) หลังจากใช้งานมานานสัก ปีครึ่งขึ้นไป ยางตรงตีนตัววาว์ล มันเริ่มยุบตัว และแข็งกระด้างทำให้ไม่สามารถ กักเก็บ น้ำแก็สที่ยังคงค้างอยู่ในท่อ เมื่อเราจอดรถทิ้งไว้นานๆหน่อยเช่นข้ามคืน แก็สที่ค้างอยู่ในท่อก็จะสามารถเล็ดรอดผ่าน ยางแข็งๆตัวนี้ออกไปยังหัวฉีดแก็สแล้วไปกองอยู่ในท่อไอดีได้ ทำให้ตอนเช้าเมื่อเรามาสตาร์ทเครื่อง แก็สบวกกับน้ำมันที่ถูกฉีดออกมาตอนเราสตาร์ท มันจึงมากเกินไป จนเกินพอดี ทำให้สตาร์ทติดยาก ต้องลากยาวหลายทีจนกว่า ลูกสูบจะดูดส่วนผสมหนาๆนี้ ออกไปทิ้ง  จะจึงสามารถสตาร์ทติดได้เป็นปกติ นี่คือสาเหตุของการสตาร์ยาว และ ที่มาของการทดสอบในข้างต้น ว่าทำไมเมื่อเราเผาแก็สที่ค้างท่อออกจนหมดก่อนจอดข้ามคืน จึงทำสตาร์ทติดได้เป็นปกติ
« Last Edit: 21/12/2009 , 16:06:17 PM by Oops! »

มาถึงวิธีแก้ไขครับ เปลี่ยนใส้ในของโซลินอยซ์ตัวนี้ แล้วปัญหาจะหมดไป มาดูวิธีกัน
1 คลายสกูร ตัวที่ยึดขดลวดออก
« Last Edit: 21/12/2009 , 12:41:18 PM by Oops! »

2 ใช้ประแจปากตาย เบอร์ 17 คลายตัวเรือนของลูกวิ่ง ที่บรรจุมันออก
« Last Edit: 21/12/2009 , 12:31:47 PM by Oops! »

ตัวลูกวิ่ง ที่อยู่ภายใน
« Last Edit: 21/12/2009 , 12:37:16 PM by Oops! »

ดูกันใกล้ๆ ยางที่ยุบตัวลง และเริ่มแข็งกระด้างจนไม่สามารถกักเก็สไว้ได้
« Last Edit: 21/12/2009 , 12:46:14 PM by Oops! »

Offline kobchon

• ใกล้บ้า
  • **
  • the jelly
ต่อครับต่อ..น้าOops!  :D

เปรียบเทียบกับตัวใหม่ ใสๆเนียนๆ

เอาตัวใหม่ใส่แทน ประกอบทุกอย่าง กลับเข้าที่เดิม ให้ระวังโอริงที่อยู่ตรงส่วนต่างๆ ของชิ้นส่วนที่ถอดออกมาด้วยนะครับ ด้วยการทาด้วยจารบีบางๆก่อนที่จะประกอบกลับ เพื่อ ลดการถูกบี้เมื่อตอนเราใส่กลับเข้าไปที่เดิมของมัน  รอจนถึงเช้าวันใหม่ ท่านจะไม่พบ กับปัญหาสตาร์ทยาวๆ  อีกต่อไปครับ........    

ปล. ตัวลูกวิ่งนี้มีขายแยก ในราคาประมาณสองร้อยบาท ที่ผู้นำเข้า แก็สยี่ห้อนี้ครับ........... 
« Last Edit: 21/12/2009 , 16:08:21 PM by Oops! »

Offline J-det (003)

• โคตรบ้า
เยี่ยมคับ..ขอบคุณลูกเพ่อุ๊ปส์ครับบบบบบบบบ.. 8) 8)

Offline Nhum ESC

• บ้า..500
ขอบคุณครับ น้าOops

Offline kai_tu

• โคตรบ้า
ขอบคุณครับ  ของผมที่ฝากพี่ซื้อเอาไว้ยังอยู่มั้ยครับพี่
ความสุข กับ ความสำราญ เหมือนกันมั้ย

ขายกินไปแล้ว เมื่อวานนี้  น้าจิวมาที่บ้าน หลังจากไปหาสาเหตุ สตาร์ทยาวมาจาก อู่ช่างนุ แต่ไม่เจอ ผมเลยฟันธง!......ให้เปลี่ยนตัวนี้   ไม่เป็นไรเดี๊ยวซื้อมาให้ใหม่ครับ      
« Last Edit: 21/12/2009 , 16:09:07 PM by Oops! »

Offline พริ้วไหว

• บ้า..500
ขอบคุณครับ อาจาร์ยอุ๊ปส์ :) :) :)
นกไร้ขน คนไร้เพื่อน ยากที่จะบินสูง

Offline jew

• **
ขอบคุณครับน้าอุปส์ เดี๋ยวว่าจะทำ แล้วจะมาแจ้งอาการนะครับ

ที่ผมเอามานี่ของน้าไก่เหรอครับ.... อิอิ เสร็จเรา ;D ;D