- +

Author Topic: ใครมีขอข้อมูลอัตราทดเกียร์ 4WD WLT บ้างซิ  (Read 28402 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline หลวงพี่ 007

• บ้า..เกินพิกัด
  • **
  • เเก่เเต่สังขาร สันดานยังเหมือนเดิม
พอดีว่า จะหาไรทำเล่นน่ะ

ไม่มีไร เเบบว่า เมื่อวันก่อนไประยองมา  ไล่มาสด้า 3 ไม่ทันครับ :-\  ของเค้าเเรงจริงครับ มาสด้า 3 ป้ายเเดง เก็บไม่ลง 555 8)

• **
  • เเก่เเต่สังขาร สันดานยังเหมือนเดิม
พี่โม  พี่ฮั่ง   ผมเอาไป ทำมาใหม่เเล้วนะ หลังจากกลับจากระยองวันนั้นน่ะ   ::)

ปรากฏว่า  กระจายครับ  ไม่ใช่ไปกระจายนะ :-\

เกียร์กระจายยยครับ   ( อีกเเล้ว )   >:( 

ตอนนี้คิดว่าจะได้เครื่องใหม่พร้อมกล่องเร็วๆนี้ครับ  ตอนนี้ขาดเกียร์อย่างเดียว  หายากโคตร  เกียร์ 4 wd WC   :-\

Offline fhm-admin

• Administrator
  • บ้า..500
ผมว่าหาตัวคอมม่อเรล ไปลงเลยดีกว่า
เห็นที่อู่ช่างชายวางอยู่คัน
ค่าเครืองสามหมื่นกว่าๆ
แต่ค่าวางรวมอะไหล่สิ้นเปลื้องน่าจะหลายอยู่  :D
Ford ให้ทุกวันเป็นวันซ่อมของคุณ

Offline zippo

• บ้า..500
มาสด้า 3 ตัว 2.0 หรือเปล่าครับ ถ้า ตัว1.6 กับ 1.8 ไม่น่าจะหนีพ้น :( :-\ :-\

Offline zippo

• บ้า..500
วันก่อน ไล่ อีสุ วีจีเอส เทอร์โบ แซงได้ตอนเท่านี้  :-* :'(       น้องไดใจแทบขาด ดูภายนอกเดิมๆ โฟรวินด้วย สงสัยจะเจอของดีแล้วเรา :( :( ยกไม่ได้ยกเป็นสวน

Offline amarin

• Global Moderator
  • บ้า..500
ทำไมของพี่แรงกันจังอ่ะ น้องอยากแรงบ้างต้องทำไง   เรื่องเกียร์ น้าโยที่อยู่บางบัวทองน่าจะมีนะ 4WD ราคาตอนนี้ถาม 28000 ประมาณนี้ เบอร์โทร หาใน weekendhobby ได้

• **
วันก่อน ไล่ อีสุ วีจีเอส เทอร์โบ แซงได้ตอนเท่านี้          น้องไดใจแทบขาด ดูภายนอกเดิมๆ โฟรวินด้วย สงสัยจะเจอของดีแล้วเรา   ยกไม่ได้ยกเป็นสวน

เจิ้น วันนั้นที่ไล่นะ 5 ประตูตัว ท๊อป ป้ายเเดง สีขาว สวยมากเลย  พี่ว่า เค้าไม่กดหร๊อก ถ้ากด พี่คงไล่ไม่ทันอ่ะ  พอดีตอนั้น  ไมค์มันยันเเล้ว เลยดูที่ GPS มันโชวื 200 ถ้วนๆ เลยต้องถอน กลัวน่ะ

วีโก้  นาวาร่า ดี-เเม๊ก ไทรตัน ถ้าเเบบว่า เเต่งมาทั้งหมดเเล้ว ออกพร้อมกัน เราไม่สู้ อ่ะ เพราะไล่ไม่ทัน เเต่ถ้าลอยตัวมาเเล้ว  อยู่ที่ใจหล่ะทีนี้

ทำไมของพี่แรงกันจังอ่ะ น้องอยากแรงบ้างต้องทำไง

โถ่พี่ ของพี่น่ะเเรงกว่าผมอีกนะ วันก่อนที่ไปกาญฯ ด้วยกัน ผมยังไล่พี่เซ่นไม่ทันเลย  กดปู๊ด มาอีกเเละ  กดปู๊ด มาอีกเเละ :-\

• **
อ้อ น้า เซ่น อยากรู้สูตร โทรมาซิ ของพี่น่ะ มันพอตัวอยู่เเล้ว เดี๋ยวผมจัดให้ โบเดิม ยันเกเลย นะ เเต่ไม่พัง

จริงๆเเล้วเทอร์โบเดิมของฟอร์ดนี่นะ ทำดีๆ มันก็ไปได้นะ ถึงยันเลย เเต่มันจะมีความร้อนสะสมสูงกว่า ทำให้ มันหมดอายุไข ไว  ลองสังเกตุดูดีๆนะ ว่าเทอร์โบ ไอ้พวกคอมมอลเรลน่ะ บางยี่ห้อ มันเล็กกว่า เทอร์โบของ 12 ช่อง ของ 8 ช่องซะอีกนะ เเต่ทำไมมันไปดีกว่า มันอยู่ที่ระบบจ่ายน้ำมันครับ พี่เซ่น  สำหรับของพี่นะ เอาเเบบเบาๆ  ใช้เทอร์โบเดิม บูสเท่าเดิม เเต่วิ่งยัน เเถมเเช่ได้ เอาสูตรง่ายก่อน

เเคมธรรมดา+11 มิล+2.5 "  เเค่นี้ก็พอเเล้ว   :-\

ส่วนของผมที่เปลี่ยนเพราะ ตีนมันหนักกว่าชาวบ้านเค้า เเล้วเป็นโรคอย่างนึงคือ  เกลียดไอ้บ้าพลังทั้งหลายมาจี้ตูด ก็เลยให้มันรู้ซะมั่งว่า ถึงกรูจะไม่ใช่ คนมันเลว  กรูก็เเดรกมรึกกระจายเหมือนกัน :-\

Offline Nui 004

• บ้า..500
อ้อ น้า เซ่น อยากรู้สูตร โทรมาซิ ของพี่น่ะ มันพอตัวอยู่เเล้ว เดี๋ยวผมจัดให้ โบเดิม ยันเกเลย นะ เเต่ไม่พัง

จริงๆเเล้วเทอร์โบเดิมของฟอร์ดนี่นะ ทำดีๆ มันก็ไปได้นะ ถึงยันเลย เเต่มันจะมีความร้อนสะสมสูงกว่า ทำให้ มันหมดอายุไข ไว  ลองสังเกตุดูดีๆนะ ว่าเทอร์โบ ไอ้พวกคอมมอลเรลน่ะ บางยี่ห้อ มันเล็กกว่า เทอร์โบของ 12 ช่อง ของ 8 ช่องซะอีกนะ เเต่ทำไมมันไปดีกว่า มันอยู่ที่ระบบจ่ายน้ำมันครับ พี่เซ่น  สำหรับของพี่นะ เอาเเบบเบาๆ  ใช้เทอร์โบเดิม บูสเท่าเดิม เเต่วิ่งยัน เเถมเเช่ได้ เอาสูตรง่ายก่อน

เเคมธรรมดา+11 มิล+2.5 "  เเค่นี้ก็พอเเล้ว   :-\

ส่วนของผมที่เปลี่ยนเพราะ ตีนมันหนักกว่าชาวบ้านเค้า เเล้วเป็นโรคอย่างนึงคือ  เกลียดไอ้บ้าพลังทั้งหลายมาจี้ตูด ก็เลยให้มันรู้ซะมั่งว่า ถึงกรูจะไม่ใช่ คนมันเลว  กรูก็เเดรกมรึกกระจายเหมือนกัน :-\

มีฝาสูบเหลือๆ สภาพยังไม่โก่ง ไม่ร้าว ก็เก็บๆไว้ให้หน่อยเน้อ ของผมสงสัยจะไปซะละ เปลี่ยนหม้อมาน้ำหายหน่อยๆ แต่ไม่เยอะ ตอนนี้ลองดูอาการอยู่ ถ้าโชคดีก็แค่มีจุดที่สายไม่แน่นน้ำเลยหาย อาการมันเป็นยังไงกันบอกให้รู้เป็นวิทยาทานกันหน่อยสิครับ จะได้เอาไว้ลองสังเกตุดู
รู้อะไรไม่สู้ "รู้งี้..."

• **
พี่หนุ่ย ติด temp เเบบผมซิ จะรู้อาการทันทีเลยว่าเป็นไง เดี๋ยว พรุ่งนี้เอารูปมาลงให้ดู

ซึ่งปกติน่ะ มันจะอยู่ช่วง  60-75  หากเกิน 85 ไป เเล้วไล่ไปเกิน 90 บ่อยๆถ้าขับปกติไม่อัด  ก็งานเข้าเเล้วพี่  อันนี้ดูคร่าวๆนะ เเต่จะไม่ได้บอกว่า เป็นตรงจุดไหน เราเเค่จะรู้ว่า ความร้อนมันผิดปกติน่ะครับ :-\

สำหรับของผม ช่วง ปกติไม่อัด อยู่ที่ 60-75 องศา ( ไม่เกิน 100 km/h )  เเต่ ถ้าอัดๆ 140-160 จะอยู่ที่ 85-90 ครับ จะไม่เกินนี้เเล้ว เเต่อันนี้จะอยู่ที่ว่า ขับช่วงไหนด้วยนะครับ

อย่างวันนั้นผมอัด บน มอเตอร์เวย์ ตอนบ่าย 2 เเดดงี้เปรี้ยง ปาเข้าไป 95 กว่าๆ น่ะครับ เเต่พอถอนสั้กพักก็จะลงมาปกติ

อันนี้ข้อสังเกตุรถผมนะ คันอื่นๆ ไม่เเน่ใจจะเหมือนกันหรือเปล่านะ พี่หนุ่ย 8)

• **
เเฮ่ๆ วันนี้ว่างทั้งวัน  ::)

เลยเข้ามาบ่อยง่ะ

เเล้วเเต่ว่า ใครมีมั่ง อัตราทดเกียร์ ของ WL เเล้วก็ WLT 4wd  ตั้งเเต่ เกียร์ 1 - 5 พร้อมเฟืองท้ายนน่ะ :-\

Offline yotin 010

• Global Moderator
  • บ้า..500
วันก่อน ไล่ อีสุ วีจีเอส เทอร์โบ แซงได้ตอนเท่านี้          น้องไดใจแทบขาด ดูภายนอกเดิมๆ โฟรวินด้วย สงสัยจะเจอของดีแล้วเรา   ยกไม่ได้ยกเป็นสวน

เจิ้น วันนั้นที่ไล่นะ 5 ประตูตัว ท๊อป ป้ายเเดง สีขาว สวยมากเลย  พี่ว่า เค้าไม่กดหร๊อก ถ้ากด พี่คงไล่ไม่ทันอ่ะ  พอดีตอนั้น  ไมค์มันยันเเล้ว เลยดูที่ GPS มันโชวื 200 ถ้วนๆ เลยต้องถอน กลัวน่ะ

วีโก้  นาวาร่า ดี-เเม๊ก ไทรตัน ถ้าเเบบว่า เเต่งมาทั้งหมดเเล้ว ออกพร้อมกัน เราไม่สู้ อ่ะ เพราะไล่ไม่ทัน เเต่ถ้าลอยตัวมาเเล้ว  อยู่ที่ใจหล่ะทีนี้

ทำไมของพี่แรงกันจังอ่ะ น้องอยากแรงบ้างต้องทำไง

โถ่พี่ ของพี่น่ะเเรงกว่าผมอีกนะ วันก่อนที่ไปกาญฯ ด้วยกัน ผมยังไล่พี่เซ่นไม่ทันเลย  กดปู๊ด มาอีกเเละ  กดปู๊ด มาอีกเเละ :-\
ไม่ชวนเลยนะ

Offline k9

• Administrator
  • Rock and Roll Can never Die

หลวงพี่ คร้าบ 3000 vgs turbo นี่เดิม ๆ ของ mu 7  ขนาดแบกตัวถังขนาดนั้น ลองกด ๆ ดู 190 แล้วยังมีไปต่อได้อีก

แต่ไม่กล้าครับ กลัวเอาไม่อยู่  นี่ขนาดเกียร์เกียร์อัตโนมัตินะยังไม่ได้กดปุ่ม power ลากเกียร์เลย กดเป็นมาครับ

escape 3000 นี่ สู้ไม่ได้ ทั้งตีนต้น ตีนปลายเลยครับ

ช่วง 110 - 180 นี่มาไวมากครับ กดแป๊ปเดียว แต่เสียงเทอร์โบดังไม่เพราะเลย
----> Rock and Roll can never die <-----

Offline ขุนแผน 024

• บ้า..ชัวร์
  • เที่ยวที่ไหนก็ได้ ถ้ามีเพื่อนที่รู้ใจ
ป๋มมีใบโฆษณา เก็บไว้ตั้งแต่ตอนไปดูรถก่อนจะซื้อนู่นคงน่าจะเอาข้อมูลมาใช้ได้นะครับ
อัตราทดเกียร์ 1-5 และเฟืองท้าย เหมือนกันเป๊ะ (ตามใบโฆษณา)

เกียร์ 1   4.250 ต่อ 1
เกียร์ 2   2.365 ต่อ 1
เกียร์ 3   1.428 ต่อ 1
เกียร์ 4   1.000 ต่อ 1
เกียร์ 5   0.827 ต่อ 1
ถอยหลัง  3.656 ต่อ 1

อัตราทดเกียร์ ทรานสเฟอร์ ตำแหน่ง HI ทดที่ 1.000   ส่วนตำแหน่ง LO ทดที่ 2.210 คับ

ส่วนเฟืองท้ายทั้งเครื่อง 2.5 เทอร์โบ และ เครื่อง 2.9 อัตราทดเท่ากัน คือ 4.444 ต่ิอ 1 คับ
ช่วยกันปลูกฝัง ให้เยาวชน คนรุ่นใหม่ รักและห่วงใยในธรรมชาติ

• **
หลวงพี่ คร้าบ 3000 vgs turbo นี่เดิม ๆ ของ mu 7  ขนาดแบกตัวถังขนาดนั้น ลองกด ๆ ดู 190 แล้วยังมีไปต่อได้อีก

แต่ไม่กล้าครับ กลัวเอาไม่อยู่  นี่ขนาดเกียร์เกียร์อัตโนมัตินะยังไม่ได้กดปุ่ม power ลากเกียร์เลย กดเป็นมาครับ

escape 3000 นี่ สู้ไม่ได้ ทั้งตีนต้น ตีนปลายเลยครับ

ช่วง 110 - 180 นี่มาไวมากครับ กดแป๊ปเดียว แต่เสียงเทอร์โบดังไม่เพราะเลย

พี่ k จริงๆรถมันน่ะ วิ่งดีนะ เเต่ขอเถอะใครขึ้นถึง 180-190 อย่าไปต่อนะ ไม่งั้นได้ไปต่อ ไม่นรก ก็ สวรรค์ เเน่ครับ เพราะว่า พี่หักขวา หักซ้าย นี่นะ มันไม่ตามพี่นะ มันจะตรงอย่างเดียว ผมเคยลองเเล้ว เสียววว เลยย  :-\

จริงๆเเล้วนะ ผมน่ะไม่ได้ไปเเต่งเเรงเเข่งกับใคร เเต่บางทีเบื่อพวกมันทั้งหลายน่ะ  เเหย่อยู่ได้ พอเห็นเรา 12 วาวล์ หน่อย หล่ะ ทำมาเเหย่ มาเย้า เเล้ว ก็ ฉีกไป ผมเลยต้องบ้าน่ะ  นี่เอาเเค่นี้ก่อน เเบบ ชิวๆ  11 มิล  บูส 25 ปอนส์ พอ ตอนนี้ก็ พอมัน

เเต่ว่า มันเครียดที่ 7 โล ลิตรนี่เเหละ พี่น้อง เมื่อปีใหม่ ที่ไปเที่ยวด้วยกันน่ะ ล่อไปเกือบ หมื่น  เเฮ่ๆ :-\

นี่ไม่รู้จะทันสงกรานต์ป่าว  สั่งเครื่อง ( คนมันเลว 3.0 ) สั่งกล่อง + garret + inter  ไว้เเล้ว ของอื่นๆครบ หมดเเต่ขาดเกียร์  เพราะผมจะเอา 4 wd ไว้ลุยด้วย สงสันต้องรอยาวเเน่  อย่าว่าผมบ้านะ

บางคนว่า ทำไป ซื้อคันใหม่ได้เเล้ว จริงครับ เพราะผมทำคันนี้ไป ก็ ที่จดที่มีบิลนะ ก็ร่วม 3 เเสนกลางๆเเล้วนะ เเต่ผมรักมันอ่ะ ที่สำคัญ ผมจะเอา ร่าง 12 ช่อง ฉีกไอ้พวก คอมมอลเรล อ่ะนะ :-\

ป๋มมีใบโฆษณา เก็บไว้ตั้งแต่ตอนไปดูรถก่อนจะซื้อนู่นคงน่าจะเอาข้อมูลมาใช้ได้นะครับ
อัตราทดเกียร์ 1-5 และเฟืองท้าย เหมือนกันเป๊ะ (ตามใบโฆษณา)

เกียร์ 1   4.250 ต่อ 1
เกียร์ 2   2.365 ต่อ 1
เกียร์ 3   1.428 ต่อ 1
เกียร์ 4   1.000 ต่อ 1
เกียร์ 5   0.827 ต่อ 1
ถอยหลัง  3.656 ต่อ 1

อัตราทดเกียร์ ทรานสเฟอร์ ตำแหน่ง HI ทดที่ 1.000   ส่วนตำแหน่ง LO ทดที่ 2.210 คับ

ส่วนเฟืองท้ายทั้งเครื่อง 2.5 เทอร์โบ และ เครื่อง 2.9 อัตราทดเท่ากัน คือ 4.444 ต่ิอ 1 คับ

พี่เเผนขอบคุณมากเลย ช่วงนี้หายเลยนะพี่ อ้อ ยังไงถ้าว่างรบกวน สเเกนส่งมาให้ผมด้วยนะ เเต่ไม่รีบครับ