- +

Author Topic: 10 เรื่อง ที่ผู้เป็นเจ้าของ Escape 3.0 ทุกคน ต้องรู้  (Read 44980 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline kai_tu

• โคตรบ้า
เยี่ยมครับลูกพี่  รถท่านใดติดแกส กรุณาสอบถามร้านติดตั้งแกสด้วยครับ ว่าระแกสของท่านสามารถสตาร์ทด้วยแกสได้หรือไม่ และทำอย่างไร
ความสุข กับ ความสำราญ เหมือนกันมั้ย

Offline safe

• ติดเชื้อ..บ้า เข้าแล้ว
  • *
  • เราชอบ คนรักกัน
ยอดเยี่ยมมากๆเลยครับ ;) ;) ;)

Offline planin

• ใกล้บ้า
  • **
 เรื่อง IAC Valve                      ของใครถ้าเป็นรุ่นนี้     
                                ใช้ไปนานๆ ถ้าไม่เคยล้างเลย จะติดขัด ทำให้รอบเครื่องค้าง ถ้าควบคุมสติไม่ได้ ก็จะทำให้เกิดอันตราย ให้ถอดมาล้างบ่อยๆ   

ไม่รู้ว่ามันจะเกี่ยวป่าวนะค่ะน้า ของหนูมันสั่น ๆ เวลาเช้าเริ่มติดรถแล้วขึ้นเนินเหมือนแรกมันตกอ่ะค่ะ เร่งไม่ขึ้น แถมขับๆไปมัน เหมือนจะดับอีกต่างหาก

ช่างที่ศูนย์บอกว่าน่าจะเป็นที่หัดฉีด แล้วอาการแบบนี้มันเกี่ยวกับIAC Valve ป่าวค่ะน้า ??? ???

Offline katip3.0

• บ้า..เกินพิกัด
  • **
  • เวลาย่อมเอาชนะทุกสิ่ง
ข้อมูลจากร้านแก๊ส บอกว่า....รถใช้แก๊สต้องเติมน้ำมันเบนซิน ไม่ควรเติมแก๊สโซฮอล เพราะมันจะกัดถังและสายอะไรสักอย่างในปั๊มติ๊ก

ตอนนี้เลยเติมเนซิน 91 แทนแก๊สโซฮอล 95 ค่ะ

Time will overcome all thing

Offline V6

• ใกล้บ้า
  • **
  • บุญ บารมี ไม่ได้เกิดขึ้นภายในวันเดียว
ขอบคุณครับสาระดีๆมีประโยชน์มากๆเลยครับ :-*

Offline Oops!

• Global Moderator
  • บ้า..เกินพิกัด
ขอขอบคุณสำหรับเรื่องที่เสนอกันมาเพิ่มเติม นะครับ 
คงต้องพูดถึงหลักเกณฑ์กันต่อว่า เรื่องใช้คำว่า "ต้องรู้"  นั้นต้องเป็นเรื่อง

- Serious Case ที่ถ้าไม่รู้จะทำให้เกิดอันตรายกับใช้ใช้รถ หรืออันตรายกับตัวรถเอง ซึ่งต้อง ได้รับการแก้ไขในกรณีที่แก้ไขได้ 

- หรือ ในกรณีที่แก้ไขไม่ได้ ต้องได้รับ การเตือน เพื่อให้ใช้ความระมัดระวัง

- หรือ เป็นเรื่องที่ ต้องรู้ ไว้เพื่อแก้ไขเหตุเฉพาะหน้าหากเกิดขึ้นแล้ว  ให้ผ่านพ้นไปด้วยดี

สำหรับเรื่องที่พิจารณาแล้วว่า เข้าหลักเกณฑ์ดังกล่าว จะได้แก้ไขเพิ่มเติม หัวข้อต่อไปเป็นระยะๆ ครับ
« Last Edit: 01/03/2011 , 14:54:21 PM by Oops! »

Offline Chuen

• Administrator
  • บ้า..500
สุดยอด ขอชื่นชมแนวคิดการรวบรวมปัญหา แนะนำสาระดี ๆ ทำให้รถเอสเคปเป็นรถที่น่าใช้ยิ่งขึ้นเลยครับ

ขอบคุณครับ ส่วนรถ Explorer ปัญหาหลักอยู่ที่ ช่าง มีคนซ่อมเก่ง ๆ น้อยมากเลย

8)

Offline ams

• ติดเชื้อ..บ้า เข้าแล้ว
  • *
เยี่ยมครับ   ;) ;) ;)

ขอบคุณครับ