- +

Author Topic: เรียนท่าน สมาชิก ใหม่ๆ  (Read 13344 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Oops!

• Global Moderator
  • บ้า..เกินพิกัด
Re: เรียนท่าน สมาชิก ใหม่ๆ
« Reply #15 on: 25/03/2011 , 12:23:41 PM »
ขอกลับเข้าเรื่องของหลวงพี่เค้านิดหนึง ว่าหลังจากทำตามคำแนะนำของหลวงพี่เค้าแล้ว  หากคิดจะตั้งคำถาม กรุณาบอก วัตถุประสงค์มาด้วยในคำถามก็จะดีไม่น้อย เช่น

ก) ถามเพื่อต้องการทราบหลักการทำงาน ของระบบนั้นๆ เป็นความรู้กว้างๆ เท่านั้น
เช่น http://www.fordheartmania.net/webboard/index.php?topic=5816.0  แม้ไม่ได้ระบุก็เข้าใจได้ว่าต้องการเช่นนั้น

ข) ถามเพื่อ อยากทราบวิธีการแก้ไข  เพื่อเป็นแนวทางการแก้ไข ด้วยตนเอง
         ข้อนี้ขอให้ ประเมินความพร้อมของ ตนเอง และเครื่องไม้เครื่องมือที่มี  ก่อนถามด้วยนะครับ 
ตัวอย่างที่ดีของคำถามประเภทนี้   http://www.fordheartmania.net/webboard/index.php?topic=5580.0 บอกชัดเจนเลยว่า อยากทำเอง

ค) ถามเพื่อ วัตถุประสงค์ตามข้อ ก) แต่ไม่ คิดจะทำตามข้อ ข) แต่อย่างไรก็ต้องการจะแก้ไขปัญหานั้นๆ  จะได้แนะนำสถานที่ที่ เขามีความชำนาญแก้ไขในเรื่องนั้นๆให้ได้   ตัวอย่างคำถามที่ ดี ตรงประเด็น  http://www.fordheartmania.net/webboard/index.php?topic=5761.0   

น้าๆเขาจะได้ตอบคำถามให้ได้ คำตอบที่ตรงประเด็น ตามวัตถุประสงค์ ของเจ้าของคำถาม 

อย่างไรก็ตาม กรุณาหลีกเลี่ยงคำถาม ที่ต้องประจักด้วยตนเอง เช่นคำถาม เกี่ยวกับเสียง โดยผู้ตั้งคำถามไม่ได้ช่วยตนเองด้วยการสำรวจที่มาของเสียง  เช่น ถามว่าเสียงดังมาจากห้องเครื่อง หรือจากช่วงล่าง  ดังอย่างงั้น ดังอย่างงี้  เกิดจากอะไร? ได้บ้าง แก้ไขอย่างไร   ตัวอย่างเช่น   คำถามนี้เป็นต้น
http://www.fordheartmania.net/webboard/index.php?topic=5814.0  อย่างนี้เป็นคำถามที่เสียเวลา ทั้งคนถามคนตอบ ไม่ได้มรรคได้ผลอะไร นะครับ   
« Last Edit: 26/03/2011 , 6:42:23 AM by Oops! »

Offline MR.GREEN

• **
« Reply #16 on: 28/03/2011 , 9:39:04 AM »
ขอบคุณครับ

Offline บรรยง

• บ้า..500
« Reply #17 on: 01/04/2011 , 1:37:12 AM »
คือผมสงสัย เบอร์ ตอง 4 ที่ โพเซดอล หายไปไหนครับ  หรือว่าสมาชิกเก่าเหมาไปหมดแล้ว..ขอบคุณทุกคำตอบครับ 

สำหรับคำถามนี้ ผมคงตอบลำบากครับ ส่วนมากเเล้ว คร่าวๆ นะครับ เบอร์ตองพวกนี้มักจะอยู่ที่ช่วงกลางตัวรถ ซึ่งเรียกอีกอย่างนึงว่า เป็นเลข VIN

ซึ่งเลขนี้ จะหายากครับ เพราะ จะมีเพื่อนสมาชิก ประมูลกัน  หากอยากทราบข้อมูล เเจ่มๆคงต้องถามผู้รู้ครับ

1. น้าหน่อย  ใบมะขามครับ
2. เเก๊ง สุพรรณ
3. น้าบรรยง
4. พี่เดช สำโรง

ครับ ทั้งหมดนี้คือผู้ค้นหา เเละผู้เชี่ยวชาญเรื่อง เบอร์ ตอง ครับ

ส่วนผม  จะถนัดเรื่อง ธรรมมะ ซะส่วนใหญ่ครับ ::) ::) 

พาดพิงถึงผมด้วย  ผมแอบดูเงียบๆอยู่นะ จุ๊ๆ

« Last Edit: 01/04/2011 , 1:39:22 AM by บรรยง »

ให้ทุกข์วันเป็นวัน(ซ่อม)ของฟอร์ด

Offline หลวงพี่ 007

• **
  • เเก่เเต่สังขาร สันดานยังเหมือนเดิม
« Reply #18 on: 30/04/2011 , 14:05:09 PM »
ตกลงเข้ามาอ่านกันบ้างป่าว วะ >:(

Offline NooKapi

• โคตรบ้า
« Reply #19 on: 30/04/2011 , 14:34:11 PM »
 :D
ฉันไม่เคยเจอใคร ไม่ขวา ไม่ซ้าย ไม่สมบูรณ์ไป ไม่มองแง่ร้าย หรือเอาแต่ใจ แต่มีอะไรไม่ธรรมดา - SCRUB

Offline MR.GREEN

• **
« Reply #20 on: 30/04/2011 , 20:32:40 PM »
 ::)

Offline wut

• **
« Reply #21 on: 03/05/2011 , 9:47:17 AM »
...วิธีใช้ช่องค้นหา....http://fordheartmania.net/webboard/index.php?topic=5787.0

Offline จอร์จ บางบ่อ

• โคตรบ้า
  • เด็กบางบ่อ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ.....เพ่
« Reply #22 on: 03/05/2011 , 19:04:17 PM »
 :D
ทุกข์ที่เกิดซ้ำ เพราะใจนำพร่ำเพ้อ หาหัวใจให้เจอ ก็เป็นสุข

ekk

• Guest
« Reply #23 on: 27/05/2011 , 11:44:30 AM »
สมาชิกใหม่ รับทราบครับ

Offline k9

• Administrator
  • Rock and Roll Can never Die
« Reply #24 on: 22/06/2011 , 9:40:32 AM »

เรียน ท่านสมาชิกใหม่

เนื่องจากเว็บของเรา ได้รับความสนใจจากต่างประเทศมากมายผิดปกติ เท่าที่เห็นมาก ๆ จะมาจากรัสเซีย เพื่อเป็นการป้องกันในเหตุที่อาจจะเกิดขึ้นโดยไม่คาดฝัน จึงใคร่ขอความร่วมมือจากท่านสมาชิกใหม่ดังนี้

ถ้าสมัครสมาชิกแล้ว ตรงช่องที่อยู่ ช่วยใส่เป็นภาษาไทย สักคำ เช่น กรุงเทพ อุบลฯ อุดร ขอนแก่น เชียงใหม่ กระบี่ เพื่อให้ทราบว่าเป็นไทบ้านเดียวกัน

เนื่องจากถ้ามีการสมัครสมาชิกชื่อแปลก ๆ ที่ไม่มีความหมาย หรือเดาไม่ออก ทางคณะกรรมการเลือกตั้ง อาจจะขอลบชื่อดังกล่าวออกนะครับ

พวก รัสเซีย กะ พวก อุเบกิสถาน หรือ ฝาหรั่ง มันจะอ่านออกป่าวเนี่ย
----> Rock and Roll can never die <-----

Offline บางปลา 011

• Administrator
  • 000000000
« Reply #25 on: 22/06/2011 , 10:07:08 AM »
น้าเค ครับ  ตอนนี้ผมได้แจ้งให้แอ๊ดมิน  ทำการงดรับสมาชิกใหม่ชั่วคราวก่อนนะคับ  รอให้อะไร ๆ มันซาลงสักหน่อยก่อนละกันนะครับ

Offline noi_mt 31

• โคตรบ้า
  • เลือกเกิดไม่ได้ แต่เลือกที่จะทำได้
« Reply #26 on: 23/06/2011 , 20:12:43 PM »

เรียน ท่านสมาชิกใหม่

เนื่องจากเว็บของเรา ได้รับความสนใจจากต่างประเทศมากมายผิดปกติ เท่าที่เห็นมาก ๆ จะมาจากรัสเซีย เพื่อเป็นการป้องกันในเหตุที่อาจจะเกิดขึ้นโดยไม่คาดฝัน จึงใคร่ขอความร่วมมือจากท่านสมาชิกใหม่ดังนี้

ถ้าสมัครสมาชิกแล้ว ตรงช่องที่อยู่ ช่วยใส่เป็นภาษาไทย สักคำ เช่น กรุงเทพ อุบลฯ อุดร ขอนแก่น เชียงใหม่ กระบี่ เพื่อให้ทราบว่าเป็นไทบ้านเดียวกัน

เนื่องจากถ้ามีการสมัครสมาชิกชื่อแปลก ๆ ที่ไม่มีความหมาย หรือเดาไม่ออก ทางคณะกรรมการเลือกตั้ง อาจจะขอลบชื่อดังกล่าวออกนะครับ

พวก รัสเซีย กะ พวก อุเบกิสถาน หรือ ฝาหรั่ง มันจะอ่านออกป่าวเนี่ย

น้าไก่ฝากมาบอกว่า พวกรัสเซีย นี่โอเคครับ ไม่มีพิษ เพราะโดนรีดหมดแล้ว

Offline J-det (003)

• โคตรบ้า
« Reply #27 on: 28/06/2011 , 17:14:12 PM »
รับทราบคับ.. ;) ;)

Offline Matoom

• ที่ปรึกษาประจำบ้าน
« Reply #28 on: 28/06/2011 , 17:25:26 PM »
หัวเรื่องดี  แต่ใส้ใน ออกทะเลเหมือนเดิม :D

Offline ท่านรอง (055)

• โคตรบ้า
  • "ปัญหาทำให้เกิดปัญญา"
« Reply #29 on: 29/06/2011 , 11:28:56 AM »
หัวเรื่องดี  แต่ใส้ใน ออกทะเลเหมือนเดิม :D

ช่ายๆๆๆๆ   :D :D
แม้ว่า  ลมหนาวจะทำให้เราหนาวเย็นสักเท่าไร  ขอเพียงใจเราอบอุ่น  จะใส่ใจไปทำไมกับลมหนาว