- +

Author Topic: Destroy it yourself [D.I.Y]  (Read 53744 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline อุ๊ด

• บ้า..เกินพิกัด
  • **
  • ทื่อได่เป็นฃัวฃ่วมสะพานทองเทียวท่อง
Re: Destroy it yourself [D.I.Y]
« Reply #1020 on: 23/11/2014 , 16:00:15 PM »
      ผมพาเขาไปลุยป่าเขากลับมาพาไปล้างอัดฉีดอย่างดีเขาเกิดงอนส่งเสียงประท้วงอ๊อดแอ๊ดตลอดเลยมุดเอาน้ำมัน140ใส่เข็มฉีดเข้าไปตามลูกหมากทั้งหลายเขาเลยเงียบไปแต่ไม่รู้จะอยู่นานขนาดไหนต้องรอดูครับ
  ตอนนี้ใช้ได้ปกติ(ไม่รู้คิดได้ไง) :D :D :Dไม่สงวนสิทธิ์

;)  :D  :D
คันเจ้าได่ขี่ซ้างกั้งฮ่มเป็นพระยา อย่าได้ลืมคนทุกข์ผู้ขี่ควายคอนกล้า
คันเจ้าได่ขี่ซ้างกั้งฮมสัปทน อย่าได้ลืมคนจนผู้แห่นำตีนซ้าง

• **
  • ทื่อได่เป็นฃัวฃ่วมสะพานทองเทียวท่อง
Re: Destroy it yourself [D.I.Y]
« Reply #1021 on: 06/12/2014 , 8:52:09 AM »
  ;D วันก่อนพาเจ้าอ้วนไปเปลี่ยน น้ำมันเครื่อง+กรอง+กรองอากาศและลูกปืนล้อหลัง

จอดรถไว้จนบ่ายเดินไปถามเสร็จยัง  ช่างบอกยังหาซื้อลูกบล็อคยาวเบอร์ 36ยังไม่ได้

แต่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องให้เสร็จแล้ว ช่างว่าเด๋วพรุ่งนี้จะลองหาซื้ออีกที

พอช่วงบ่ายอีกวันผมไปถาม ช่างบอกหมดปัญญาหาซื้อลูกบล็อกยาวเบอร์ 36ไม่ได้

ตอนเย็นผมขับเจ้าอ้วนไปถามอีกร้านนึงที่ค่อนข้างใหญ่ มีฮ้อยตั้ง4-5ตัว ผมจอดรถแล้วถามช่างว่า

ผมจะมาเปลี่ยนลูกปืนล้อหลังมีลูกบล็อคเบอร์ 36แบบยาวใหมครับ  ช่างบอกว่ามีพรุ่งนี้เช้าค่อยมา

วันนี้รถไม่มีที่จอด  พอเช้าตรู่ผมก็เอารถไปจอดทำ และได้ย้ำอีกทีว่ามีลูกบล็อคเบอร์36แบบยาวแน่นะ

ช่างก็รับปากดิบดีมีชัวร์ สามารถถอดได้  พอบ่าย2 เจ้เจ้าของอู่โทรมาปรึกษา บอกว่าหาซื้อลูกบล็อกไม่ได้
ถ้าจะถอดได้ต้องเจียรหัวเพลาออก  :( อ้าว..ผมถามย้ำนักย้ำหนาว่ามีลูกบล็อคถอดใหม ช่างก็บอกว่ามี

เจ้แกบอกว่าช่างนึกว่าจะหาซื้อลูกบล็อคได้  :( ผมบอกไม่เป็นไรให้ประกอบกลับ เด๋วมาเอารถคืน

เจ้แกยังบอก ถ้าจะให้เปลี่ยน ต้องหาซื้อลูกบล็อคมาให้  :-\  :D  :D ตลกอิ๋บอ๋าย

ผมบิดแมงกะไซค์ไปถามอีกอู่ที่ใหญ่พอๆกันแล้วถามว่า ผมจะมาให้เปลี่ยนลูกปืนล้อหลัง แต่มันต้องใช้

ลูกบล็อคเบอร์36แบบยาวถอด  ช่างบอกว่าไม่มีครับที่อู่มีแต่แบบสั้น  :-\  :-\

บักอุ๊ดต้องบิดแมงกะไซค์ไปสำโรงหาซื้อลูกบล็อคเอง ร้านแรกบอกมี ราคาพันแปดร้อย ยี่ห้อโคเก้น

ผมใส่เกียร์ถอยแทบไม่ทัน  :-\  :D

อีกร้านบอกไม่มี แต่เด๋วหาให้ ราคาบอกผ่าน พันสอง ยี่ห้อโคเก้นเหมือนกัน แถมยังบอกเหลือลูกสุดท้าย

ผมจึงตกลง (ประหยัดไปหกร้อยอ่ะ) พอใด้ลูกบล็อคมาแล้ว ก็มารับเจ้าอ้วนไปอู่ซ่อมร้านแรกแถวๆบ้าน

ช่างงงนิดหน่อยหาซื้อมาได้ไง  :-\  :D :D ช่างถอดมาต้องไปให้โรงกลึงอัดออกอัดเข้าให้ ช่างบอกไม่กล้าตีเข้าลูกปืนมันใหญ่กลัวพัง  ค่างแรงช่าง 300 ค่าโรงกลึง 200  ;) ;)  :D :D

:-\ เหลือแต่เฟืองท้ายที่ยังหอนเบาแบบ ลูกหมาน้อยหอน เปิดเพลงก็ไมได้ยินแล้ว  :D  :D

หรืออาจจะเป็นลูกปืนอีกข้าง ที่เริ่มหอนเบา แต่เช็คแล้วยังแน่นมาก

อ้อยังมีมอเตอร์ปั้มติ๊กอีก เพราะเริ่มสตาร์ทแรกๆออกอาการหอบ  :-\ :-\  :-\ :-\
คันเจ้าได่ขี่ซ้างกั้งฮ่มเป็นพระยา อย่าได้ลืมคนทุกข์ผู้ขี่ควายคอนกล้า
คันเจ้าได่ขี่ซ้างกั้งฮมสัปทน อย่าได้ลืมคนจนผู้แห่นำตีนซ้าง

Offline decha

• โคตรบ้า
« Reply #1022 on: 06/12/2014 , 11:53:33 AM »
     อู่ส่วนมากเขาจะซื้อเครื่องมือที่เป็นร้านประจำเท่านั้นครับแถมบางอย่างที่ใฃ้น้อยและไม่จำเป็นมากก็ไม่วื้อไว้ครับ ดีที่น้าหาซื้อมาได้ที่น้าสิ่วก็ต้องขอยืมจากคาร์แคร์ใกล้บ้านครับขนาดลูกบ๊อกเบอร์15ของแกยังพอดีกับexเลยครับนอกนั้นที่ขนกันมา3ข-4ยี่ห้อหลวมหมด :'( :'( :'(

• **
« Reply #1023 on: 06/12/2014 , 13:41:31 PM »
 :-\ น่าเห็นใจช่างเหมือนกัน ถ้าต้องซื้อลูกบล็อกราคา พันสอง มาใช้งานเดียว ค่าแรง300  :-\  :D

ส่วนลูกบล็อคสั้นเขาก็มีอู่ละ2-3ตัวอยู่แล้ว  :-\

• โคตรบ้า
« Reply #1024 on: 06/12/2014 , 20:58:55 PM »
    แล้แต่ความใจถึงของเจ้าของอู่ครับบ้างก็ซื้อเป็นตัวนานๆทีถึงจะซื้อยกชุด :-X :-X :-X

• **
« Reply #1025 on: 19/12/2014 , 18:34:55 PM »
 ;D  ;D 1195บาทครับ กรองเบนซิล รหัส 2L2Z-9155-AB

• **
« Reply #1026 on: 19/12/2014 , 18:42:04 PM »
 :-\ ผมเดินวนเวียนอยู่คลองถม 3ช.ม.เห็นจะได้ เพื่อถามร้านขายเครื่องมือว่ามี เครื่องมือพิเศษถอดกรองเบนซิลใหม ? สรุปล้มเหลวไม่เป็นท่า ไม่มีร้านใหนรู้เรื่องเลย คนขายเอ๋อรับประทานกันหมด  :D  :D

สงสัยต้องทำขึ้นเอง  :-\  :-\

• โคตรบ้า
« Reply #1027 on: 23/12/2014 , 13:58:30 PM »
     ทำแล้วใช้ได้ดีก็คงต้องเอาไปฝากน้าสิ่วไว้ครับจะได้ไม่ใช้ครั้งเดียวเพื่อความคุ้มค่า :D :D :D :D

• **
« Reply #1028 on: 23/12/2014 , 22:23:12 PM »
  :-\ ยังคิดไม่ออกเลยครับป๋า  ว่าต้องทำอย่างไร  แบบใหน ???  ???

:-\  :-\  :-\

Offline nuimir

• ติดเชื้อ..บ้า เข้าแล้ว
  • *
« Reply #1029 on: 21/02/2016 , 10:14:26 AM »
;D  ;D 1195บาทครับ กรองเบนซิล รหัส 2L2Z-9155-AB

ควรเปลี่ยนตอนไหนคับ :) :-\

• **
« Reply #1030 on: 21/02/2016 , 14:52:25 PM »

บางท่านเปลี่ยนทุกปี  แต่ส่วนตัวผมคิดว่า ทุก4หมื่น ก.ม.ครับน้า

:P ที่ซื้อมาก็ยังไม่มีเวลาไปเปลี่ยนเลยครับ สาวหวึ่งยังไม่เผลอ  :P  :-\

Offline nuimir

• ติดเชื้อ..บ้า เข้าแล้ว
  • *
« Reply #1031 on: 23/02/2016 , 3:43:24 AM »

บางท่านเปลี่ยนทุกปี  แต่ส่วนตัวผมคิดว่า ทุก4หมื่น ก.ม.ครับน้า

:P ที่ซื้อมาก็ยังไม่มีเวลาไปเปลี่ยนเลยครับ สาวหวึ่งยังไม่เผลอ  :P  :-\

ขอบคุณคับ

Offline sive

• **
« Reply #1032 on: 29/02/2016 , 13:59:57 PM »
ผมเปลี่ยน ปี ละครั้ง ครับน้า เพราะ ถึงรถเราจะใช้แก๊ส แต่กรองก็มีน้ำมันแช่อยู่ มันก็เสื่อมสภาพได้ครับน้า