- +

Author Topic: ขอถามเรื่ิองรถเร่งไม่ขึ้นคับ  (Read 8030 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline อุ๊ด

• บ้า..เกินพิกัด
  • **
  • ทื่อได่เป็นฃัวฃ่วมสะพานทองเทียวท่อง
   อู๊ดการาจรัทำไหมครับแต่สิ่วเชียงกงไม่รับครับ   (ลืมไป)ขออภัยครับ ขนาดของตัวเองยังทิ้งไว้ที่โคราช :D :D :D

:P  :P  :P  :-\  :-\  :-\
คันเจ้าได่ขี่ซ้างกั้งฮ่มเป็นพระยา อย่าได้ลืมคนทุกข์ผู้ขี่ควายคอนกล้า
คันเจ้าได่ขี่ซ้างกั้งฮมสัปทน อย่าได้ลืมคนจนผู้แห่นำตีนซ้าง

Offline smile

• บ้า..500
ไปช่างปึงแหละครบัทีเดียวจบไม่บานพวกเราเปลี่ยนที่นี่กันทั้งนั้นครับ ถือว่าช่างมีประสบการณ์ตรง เข้าศูนย์เดี๋ยวผมหงอกครับทั้งช่างทั้งเจ้าของรถ เอ..แล้วช่างสุวิทย์พอไหวไหมครับ

Offline nuimir

• ติดเชื้อ..บ้า เข้าแล้ว
  • *
หลังจากนำรถไปเข้าฟอรด สุขุมวิท62 จากเครื่องเดินไม่ปกติ วันที่ 3 กค 56 ต่อมา 1 อาทิตย ผมได้รับแจ้งจากศูนยว่ากล่องควบคุมเสีย ซ่อมไม่ได้ให้ไปรับรถกลับไปซ่อมที่อื่น .....งง คับ :-\

ผมจึงได้เดินทางไปศูนย (คิดค่าตรวจสภาพ 700) ...จ่ายตังเสร็จ เขาขับรถผมมาจากโรงซ่อม ขับมาจอดท่ีรับรถ .....รถผมดับ (ไฟเตือนน้ำมันขึ้น ลงสุด) ...เจ้าหน้าที่ฟอรดแจ้งน้ำมันหมด (ยังไม่ทันรับรถคืน) ผมบอกว่าเข้ามามีน้ำมันครึ่งถัง ....พนักงานฟอรดเลยออกเงิน 200บาท เติมให้ (บอกว่าไปลองรถให้เลยหมด) ...เติมเสร็จสตารทไม่ติด ...(บอกอาจเติมน้อย ทำให้น้ำมีนฉีดไม่พอ) ผมเลยออกเงินเอง เติมให้เยอะพอฉีด ...:เติมเสร็จก็สตารทไม่ติด .. ช่างบอก กล่องเสีย เลยทำให้สตารทไม่ติด  :-[
....ผมเลยเอากล่องไปซ่อมที่ที่เชื่อถือได้ (ปรากฏว่ามีการแก้ไขนิดหน่อย แต่ยืนยันกล่องไม่เสีย) ....เมื่อวันก่อนผมก็ได้กลับไปศูนย 62 อีก (รวมแล้ว 4 ครั้ง 3 อาทิตย) เอากล่องไปให้แต่ช่างก็ทำไม่ได้ ....เมื่ิอวานผมเอายกไปซ่อมที่อู่ของช่างสุวิทย (พี่ที่อู่พระรามสี่แนะนำ) ...จิงๆ อยากเอาไปบายพาส (ขอที่นี่ก่อน ใกล้กว่าสามารถวิ่งไปดูรถได้คับ)
ก่อนออกจากอู่ ช่างฟอรด 62บอกน่าจะเป็นชุดดันโซ่มีปัญหา (ผมบอกวันแรกที่เอาเข้าไปฟอรด 62 แล้วว่า น้าๆ ในบอรดนี้เคยมีอาการแบบนี้ช่วยตรวจสอบให้ด้วย ช่าง62 วันแรกบอกไม่ใช่) ผมถามยาม ยามบอกเอารถไปลองนานมาก(ผมไม่ติดใจถ้าเพื่อซ่อมจริง)
เมื่อวานยกไปจอดที่อู่ช่างสุวิทย ....ไว้ผมจะมาเล่าตอนต่อไปคับ  :-\

สงสัย ต้องยกไปบายพาส(ถ้าไม่คืบหน้า) .... ผมเตรียมรถยกไว้้แล้วคับ  ;D

• *
การเปลี่ยนชุดตัวดันโซ่ราวลิ้น ต้องมีการยกเครื่องลงมาถอดเปลี่ยน ซึ่งก็ควรเปลี่ยนทั้งชุดหน้าและหลัง ตามอายุการใช้งาน แล้วจะมีรายการตามมาอีกเช่นท่อน้ำหลังเครื่อง ถ้าผุก็ต้องเปลี่ยนอีก

ถามว่าช่างข้างถนนทำได้หรือไม่ ตอบว่า ไม่แนะนำ เพราะต้องมีการใช้เครื่องมือพิเศษสำหรับการตั้งมาร์ค จุดระเบิด ก็มาจากศูนย์ฟอร์ดเท่านั้น
ไอ้เครื่องมือนี้ ทั่วประเทศศูนย์เขาก็จะยืมจากเทคนิคฟอร์ด ผลัดเวียนกันถ้าต้องใช้

ถ้าเป็นเช่นนี้ น้ามีทางเลือก 2 ทาง คือ ไปชลบุรีซะ ไม่ต้องขับ นัดรถสไลด์ไปลงที่นั่น (ช่างปึงเขามีเบอร์รถไสลด์) หรือน้าก็ลงเครื่องใหม่ควรเป็นเครื่องเดิม ราคาค่าซ่อมกับลงเครื่องใหม่พอๆ กัน พิจารณาเอาเองนะ

ค่าซ่อมประมาณเท่าไรคับที่ชลบุรี

Offline spysoodza

• **
  • ในกระเป๋ามีแต่เศษตังค์
 ;) วันนี้น้าๆกูรูไม่ค่อยเข้ามาค่ะ แต่ขอตอบแทนนิดนึงว่า ถ้าน้าจะต้องเปลี่ยนชุดดันโซ่
ช่างสุวิทย์ก้อจะแนะนำให้ไปช่างปึงอยู่ดี แหะๆ ป้าเจอมาแล้วค่ะ
แต่พอไปที่ช่างปึง ช่างบอกว่ายังเงียบอยู่นะ
มึนค่ะ

Offline sive

• **
 :-\ ค่าชุดโซ่ ประมาณ หมื่นสาม ครับ ค่าซีลต่าง  +ค่าของเหลว + ค่าแรงช่าง ประมาณหมื่นเจ็ดครับ  น้ายกไปให้ช่างปึงที่ชลบุรีเลยดีที่สุดครับ จบแน่นอนครับ เพราะให้ช่างสุวิทย์เขาก็ทำให้น้าไม่ได้เพราะไม่มีเครื่องมือครับ แล้วก็ป่วยบ่อย อาทิตย์นึงทำงาน2-3วัน ที่เหลือเปื่อยครับ   ส่วนถ้าน้ำมันรถหมด พอเติมน้ำมันใหม่เข้าไปน้าต้องไล่อากาศก่อนสตาร์ทก่อนครับ  โดยการบิดสวิทย์กุญแจไปตำแหน่งon พร้อมสตาร์ท เปิดค้างไว้สัก15-30วินาที จากนั้นก็บิดกุญแจกลับมาที่ตำแหน่องoff โดยทำซ้ำแบบเดิมสัก3-4ครั้ง แล้วถึงบิดสตาร์ทเครื่องครับ ถ้าทำอย่างนี้ไม่ติด ให้น้าบิดกุญแจไปตำแหน่งon ใหม่ แล้วเช็คดูว่าปั้มจ่ายน้ำมันทำงานหรือป่าว  โดยน้าไปกดท่อจุกไล่อากาศ ข้างซ้ายมือของเครื่อง(ลักษณะคล้ายๆจุกเติมลมยาง) จะมีฝาจุกปิดอยู่ครับ น้าก็เอาปลายปากกาจิ้มที่หัวไล่ลมดูครับ ทำเหมือนเราปล่อยลมยางครับ ถ้ามีน้ำมันไหลออกมาก็ใช้ได้ แต่ถ้าไม่มีน้ำมันไหลออกมา สัญนิฐานว่าปั้มน้ำมันเชื้อเพลิงเสียครับ ยังไงน้าก็ลองเช็คตามนี่ดูก่อนครับ ถ้าน้ำมันไหลแต่ยังสตาร์ทไม่ติดอีกก็ต้องเช็ดเซ็นเซอร์ข้อเหวี่ยงดูครับ
« Last Edit: 28/07/2013 , 0:34:37 AM by sive »

Offline decha

• โคตรบ้า
:-\ ค่าชุดโซ่ ประมาณ หมื่นสาม ครับ ค่าซีลต่าง  +ค่าของเหลว + ค่าแรงช่าง ประมาณหมื่นเจ็ดครับ  น้ายกไปให้ช่างปึงที่ชลบุรีเลยดีที่สุดครับ จบแน่นอนครับ เพราะให้ช่างสุวิทย์เขาก็ทำให้น้าไม่ได้เพราะไม่มีเครื่องมือครับ แล้วก็ป่วยบ่อย อาทิตย์นึงทำงาน2-3วัน ที่เหลือเปื่อยครับ   ส่วนถ้าน้ำมันรถหมด พอเติมน้ำมันใหม่เข้าไปน้าต้องไล่อากาศก่อนสตาร์ทก่อนครับ  โดยการบิดสวิทย์กุญแจไปตำแหน่งon พร้อมสตาร์ท เปิดค้างไว้สัก15-30วินาที จากนั้นก็บิดกุญแจกลับมาที่ตำแหน่องoff โดยทำซ้ำแบบเดิมสัก3-4ครั้ง แล้วถึงบิดสตาร์ทเครื่องครับ ถ้าทำอย่างนี้ไม่ติด ให้น้าบิดกุญแจไปตำแหน่งon ใหม่ แล้วเช็คดูว่าปั้มจ่ายน้ำมันทำงานหรือป่าว  โดยน้าไปกดท่อจุกไล่อากาศ ข้างซ้ายมือของเครื่อง(ลักษณะคล้ายๆจุกเติมลมยาง) จะมีฝาจุกปิดอยู่ครับ น้าก็เอาปลายปากกาจิ้มที่หัวไล่ลมดูครับ ทำเหมือนเราปล่อยลมยางครับ ถ้ามีน้ำมันไหลออกมาก็ใช้ได้ แต่ถ้าไม่มีน้ำมันไหลออกมา สัญนิฐานว่าปั้มน้ำมันเชื้อเพลิงเสียครับ ยังไงน้าก็ลองเช็คตามนี่ดูก่อนครับ ถ้าน้ำมันไหลแต่ยังสตาร์ทไม่ติดอีกก็ต้องเช็ดเซ็นเซอร์ข้อเหวี่ยงดูครับ
ผู้ใช้explorerควรรู้และจะต้องทำเป็นด้วยครับ  หรือกลัวลืมก็ลอกขอ้ความนี้ติดรถไว้ครับเพื่อแก้ปัญหาเแพาะหน้าถ้าเกิดขึ้น

• **
  • ทื่อได่เป็นฃัวฃ่วมสะพานทองเทียวท่อง
ผู้ใช้explorerควรรู้และจะต้องทำเป็นด้วยครับ  หรือกลัวลืมก็ลอกขอ้ความนี้ติดรถไว้ครับเพื่อแก้ปัญหาเแพาะหน้าถ้าเกิดขึ้น

8) 8) 8)
คันเจ้าได่ขี่ซ้างกั้งฮ่มเป็นพระยา อย่าได้ลืมคนทุกข์ผู้ขี่ควายคอนกล้า
คันเจ้าได่ขี่ซ้างกั้งฮมสัปทน อย่าได้ลืมคนจนผู้แห่นำตีนซ้าง

• *
;) วันนี้น้าๆกูรูไม่ค่อยเข้ามาค่ะ แต่ขอตอบแทนนิดนึงว่า ถ้าน้าจะต้องเปลี่ยนชุดดันโซ่
ช่างสุวิทย์ก้อจะแนะนำให้ไปช่างปึงอยู่ดี แหะๆ ป้าเจอมาแล้วค่ะ
แต่พอไปที่ช่างปึง ช่างบอกว่ายังเงียบอยู่นะ
มึนค่ะ
ขอบคุณคับ

ขอบคุณคับ
ลองทำแล้วคับ น้ำมันจ่ายคับ ให้ช่างเช็คเซ็นเซอรข้อเหวี่ยง บอกปกติคับ ... ช่างบอก ตัวจุดระเบิดไม่ตรงกัน ตอนน้ำ กะอากาศผสมกัน อาจเพราะชุดโซ่อาจหย่อนคับ
 ???

• **
 :-\  :-\ เหมือนรถน้ายิ้มเมื่อก่อนเลย  :-\  :-\

:'  อีก 20ปี เจ้าอ้วนผมคงเหมือนกัน (ใช้ปีละ5พันโล :-\)

Offline Chuen

• Administrator
  • บ้า..500
รถไปถึงไหนแล้วครับ ยังอยู่กรุงเทพฯ อีกหรือครับ
ถ้าคิดว่า จะต้องเปลี่ยนชุดตัวดันโซ่แน่นอนแล้ว อะไหล่มี 2 ทางเลือก
1. สั่งฟอร์ด ผ่านร้านรวมอะไหล่ วรจักร โทร.022212230 คุณวิทูล
2. สั่งจากนอก เอาแบบครบชุดนะ เพราะเมืองนอกแยกเฟือง แยกโซ่ ตามราคา แต่ไหน ๆ ถ้าเปลี่ยนแล้วก็จัดเต็มซะเลย
ถ้าได้ของครบแล้วค่อยนัดหมายไปเปลี่ยน
อู่ที่ซ่อม เวลานี้ต้องไปที่อู่ช่างปึง นุ เซอร์วิส ชลบุรีที่เดียว ช่างดีมีประสบการณ์เยอะร้อยละร้อย สมาชิกที่นี่ไปที่นั่นทั้งนั้น
ก็เห็นว่าน้าอยากลองทำที่กทม. ก่อน ไม่ว่า 62 พระราม 4 ศรีนครินทร์ สมุทรปราการ คือตอนนี้ไม่มีช่างผู้ชำนาญการหรอกครับ
โดยเฉพาะการเปลี่ยนชุดดันโซ่ที่ทำงานได้รวดเร็ว (ช่างปึง นุ จ่ายค่าคอมฯ ให้ผมด้วย  ล้อเล่นน่า)

คือก่อนที่ผมจะใช้รถรุ่นนี้ ก็เคยคิดว่า ช่างตายก็ขายรถ สุดท้ายช่างไม่ตายแต่ไม่ซ่อม ก็ต้องพึ่งพรรคพวกสมาชิกในนี้นั่นแหละ

Offline smile

• บ้า..500
ของผมมันคงน้อยใจวันนั้น ขับรถไปจอง H1 เล่นตายสนิทดื้อๆกลางถนนหน้าศูนย์ฮุนไดเลย ตอนนั้นแบ็ตหมดอายุด้วย พอเปลี่ยนแบ็ตแล้วสตาร์ทติดแต่รถวิ่งได้แค่สี่สิบ ... ไปที่เดียวเลยครับ ไม่ต้องเสียรายทางแล้ว...

Offline decha

• โคตรบ้า
ของผมมันคงน้อยใจวันนั้น ขับรถไปจอง H1 เล่นตายสนิทดื้อๆกลางถนนหน้าศูนย์ฮุนไดเลย ตอนนั้นแบ็ตหมดอายุด้วย พอเปลี่ยนแบ็ตแล้วสตาร์ทติดแต่รถวิ่งได้แค่สี่สิบ ... ไปที่เดียวเลยครับ ไม่ต้องเสียรายทางแล้ว...
  ผู้มีประสพการณ์ตัวจริง   ทุกวันนี้ไม่ยอมพาไปไหนด้วยเลยพาแต่ H1 อย่างเดียว
เอน้าอู๊ดแกลื้อ H1เป็นไหมนี่ :-X :-X :-X

• **
  ผู้มีประสพการณ์ตัวจริง   ทุกวันนี้ไม่ยอมพาไปไหนด้วยเลยพาแต่ H1 อย่างเดียว
เอน้าอู๊ดแกลื้อ H1เป็นไหมนี่ :-X :-X :-X

:-\ ลื้อเป็นทุกรุ่นครับ แต่ตอนประกอบกลับ  ผมจะบังเอิญมีธุระสำมะคัญขอกลับบ้าน

ก่อนใครเพื่อน  เปิดแน็ปปป กลับบ้านเลยหละผม  :-\  :D   :D

Offline spysoodza

• **
  • ในกระเป๋ามีแต่เศษตังค์
 :5555555 ขำน้าอู้ด[ป

:-\ ลื้อเป็นทุกรุ่นครับ แต่ตอนประกอบกลับ  ผมจะบังเอิญมีธุระสำมะคัญขอกลับบ้าน

ก่อนใครเพื่อน  เปิดแน็ปปป กลับบ้านเลยหละผม  :-\  :D   :D