- +

Author Topic: ขอถามเรื่ิองรถเร่งไม่ขึ้นคับ  (Read 8031 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline smile

• บ้า..500
H1 ม่ายเป็นรายคร้าบบบ วันนั้นเจ้า ex เป็นคร้าบยบ

Offline sive

• บ้า..เกินพิกัด
  • **
H1 ม่ายเป็นรายคร้าบบบ วันนั้นเจ้า ex เป็นคร้าบยบ
สาเหตุที่เป็นเพราะ เจ้าของเจ้าEx สนใจแต่รถใหม่ พอนึกได้มันก็หมดไฟไปซะแล้วละมั้งครับ 555555 :D :D :D

Offline nuimir

• ติดเชื้อ..บ้า เข้าแล้ว
  • *
รถไปถึงไหนแล้วครับ ยังอยู่กรุงเทพฯ อีกหรือครับ
ถ้าคิดว่า จะต้องเปลี่ยนชุดตัวดันโซ่แน่นอนแล้ว อะไหล่มี 2 ทางเลือก
1. สั่งฟอร์ด ผ่านร้านรวมอะไหล่ วรจักร โทร.022212230 คุณวิทูล
2. สั่งจากนอก เอาแบบครบชุดนะ เพราะเมืองนอกแยกเฟือง แยกโซ่ ตามราคา แต่ไหน ๆ ถ้าเปลี่ยนแล้วก็จัดเต็มซะเลย
ถ้าได้ของครบแล้วค่อยนัดหมายไปเปลี่ยน
อู่ที่ซ่อม เวลานี้ต้องไปที่อู่ช่างปึง นุ เซอร์วิส ชลบุรีที่เดียว ช่างดีมีประสบการณ์เยอะร้อยละร้อย สมาชิกที่นี่ไปที่นั่นทั้งนั้น
ก็เห็นว่าน้าอยากลองทำที่กทม. ก่อน ไม่ว่า 62 พระราม 4 ศรีนครินทร์ สมุทรปราการ คือตอนนี้ไม่มีช่างผู้ชำนาญการหรอกครับ
โดยเฉพาะการเปลี่ยนชุดดันโซ่ที่ทำงานได้รวดเร็ว (ช่างปึง นุ จ่ายค่าคอมฯ ให้ผมด้วย  ล้อเล่นน่า)

คือก่อนที่ผมจะใช้รถรุ่นนี้ ก็เคยคิดว่า ช่างตายก็ขายรถ สุดท้ายช่างไม่ตายแต่ไม่ซ่อม ก็ต้องพึ่งพรรคพวกสมาชิกในนี้นั่นแหละ

ขอบคุณคับน้า
ช่างกำลังประเมินราคาคับ บอกทำได้ ผมกะว่านี่คือที่สุดท้ายก่อนลากไปชลบุรีคับ
จริงๆ ให้รถลาก มาลากไปชลบุรี แต่น้องที่สนิทแนะนำพรรคพวกเขา บอกทำได้ เลยเพื่อเป็นแนวทาง
ถ้าทำได้ ก็เป็นอีกทางเลือก (รถผม ลองก่อน) เสียวเหมือนกัน :-\
รบกวนน้าๆ ช่วยประเมินราคาอีกทีคับ
เห็นหลายท่านว่า 3 หมื่น (หรือป่าวคับ) :)

Offline decha

• โคตรบ้า
   หน้ากลัวครับเปลี่ยนอย่างเดียวช่างที่ไหนก็ทำได้ครับแล้วจะเอาอะไรตั้งระบบไฟถ้ายังไม่มีอาการข้ามเฟืองก็okครับเพราะมาร์คได้ครับ ไม่ควรเสี่ยงครับ

• *
:-\ ค่าชุดโซ่ ประมาณ หมื่นสาม ครับ ค่าซีลต่าง  +ค่าของเหลว + ค่าแรงช่าง ประมาณหมื่นเจ็ดครับ  น้ายกไปให้ช่างปึงที่ชลบุรีเลยดีที่สุดครับ จบแน่นอนครับ เพราะให้ช่างสุวิทย์เขาก็ทำให้น้าไม่ได้เพราะไม่มีเครื่องมือครับ แล้วก็ป่วยบ่อย อาทิตย์นึงทำงาน2-3วัน ที่เหลือเปื่อยครับ   ส่วนถ้าน้ำมันรถหมด พอเติมน้ำมันใหม่เข้าไปน้าต้องไล่อากาศก่อนสตาร์ทก่อนครับ  โดยการบิดสวิทย์กุญแจไปตำแหน่งon พร้อมสตาร์ท เปิดค้างไว้สัก15-30วินาที จากนั้นก็บิดกุญแจกลับมาที่ตำแหน่องoff โดยทำซ้ำแบบเดิมสัก3-4ครั้ง แล้วถึงบิดสตาร์ทเครื่องครับ ถ้าทำอย่างนี้ไม่ติด ให้น้าบิดกุญแจไปตำแหน่งon ใหม่ แล้วเช็คดูว่าปั้มจ่ายน้ำมันทำงานหรือป่าว  โดยน้าไปกดท่อจุกไล่อากาศ ข้างซ้ายมือของเครื่อง(ลักษณะคล้ายๆจุกเติมลมยาง) จะมีฝาจุกปิดอยู่ครับ น้าก็เอาปลายปากกาจิ้มที่หัวไล่ลมดูครับ ทำเหมือนเราปล่อยลมยางครับ ถ้ามีน้ำมันไหลออกมาก็ใช้ได้ แต่ถ้าไม่มีน้ำมันไหลออกมา สัญนิฐานว่าปั้มน้ำมันเชื้อเพลิงเสียครับ ยังไงน้าก็ลองเช็คตามนี่ดูก่อนครับ ถ้าน้ำมันไหลแต่ยังสตาร์ทไม่ติดอีกก็ต้องเช็ดเซ็นเซอร์ข้อเหวี่ยงดูครับ
ผู้ใช้explorerควรรู้และจะต้องทำเป็นด้วยครับ  หรือกลัวลืมก็ลอกขอ้ความนี้ติดรถไว้ครับเพื่อแก้ปัญหาเแพาะหน้าถ้าเกิดขึ้น
ขอบคุณน้า sive และน้า decha
อย่างที่บอกเลยคับ ช่างสุวิทย หาย ผมลากไปถึงอู่แถววิทยาลัยหัวเฉียว ผ่านไป 2 ทิตย ก็ไม่มาดูรถให้  ??? โทรไปก็ไม่รับ ถามที่อู่บอก ปวดไหล่ :-\ ผมเลยให้พวกลากไปอู่ช่างนุ แต่วันล่กตรงวันพุธ อู่ปิด คนลากเลยลากไปร้านพรรคพวก แล้วบอกซ่อมได้ ก็เลยลองดูคับ  :)

Offline อุ๊ด

• **
  • ทื่อได่เป็นฃัวฃ่วมสะพานทองเทียวท่อง
 :-\ ช่างสุวิทย์ เปื่อยบ่อยเจงๆหรือเนี่ย  :-\

:-\ ซ่อมได้หมดแหละครับ  แต่สิ่งที่กลัวคืองานงอกครับ รถเราจะเป็นหนูลองยา

ตอนที่ผมเอาเข้าอู่ที่โคราชก็นึกหวั่นๆอยู่เหมือนกันครับน้า  แต่จะชื่นใจหน่อยตรง

ที่สโลแกนที่อู่ เขาบอกรับซ่อมรถยุโรปและอเมริกา นะครับ (มีใบผ่านงานด้วย)  :-\

แต่ก็ยังเกือบตกม้าตาย  :-\  :-\  ฟอร์ดคือรถปราบเซียนครับ

ขอให้เจ้าEx. ของน้าหายป่วยเร็วๆนะครับ  :-*  :-*  :-*
คันเจ้าได่ขี่ซ้างกั้งฮ่มเป็นพระยา อย่าได้ลืมคนทุกข์ผู้ขี่ควายคอนกล้า
คันเจ้าได่ขี่ซ้างกั้งฮมสัปทน อย่าได้ลืมคนจนผู้แห่นำตีนซ้าง

• **
:-\ ค่าชุดโซ่ ประมาณ หมื่นสาม ครับ ค่าซีลต่าง  +ค่าของเหลว + ค่าแรงช่าง ประมาณหมื่นเจ็ดครับ  น้ายกไปให้ช่างปึงที่ชลบุรีเลยดีที่สุดครับ จบแน่นอนครับ เพราะให้ช่างสุวิทย์เขาก็ทำให้น้าไม่ได้เพราะไม่มีเครื่องมือครับ แล้วก็ป่วยบ่อย อาทิตย์นึงทำงาน2-3วัน ที่เหลือเปื่อยครับ   ส่วนถ้าน้ำมันรถหมด พอเติมน้ำมันใหม่เข้าไปน้าต้องไล่อากาศก่อนสตาร์ทก่อนครับ  โดยการบิดสวิทย์กุญแจไปตำแหน่งon พร้อมสตาร์ท เปิดค้างไว้สัก15-30วินาที จากนั้นก็บิดกุญแจกลับมาที่ตำแหน่องoff โดยทำซ้ำแบบเดิมสัก3-4ครั้ง แล้วถึงบิดสตาร์ทเครื่องครับ ถ้าทำอย่างนี้ไม่ติด ให้น้าบิดกุญแจไปตำแหน่งon ใหม่ แล้วเช็คดูว่าปั้มจ่ายน้ำมันทำงานหรือป่าว  โดยน้าไปกดท่อจุกไล่อากาศ ข้างซ้ายมือของเครื่อง(ลักษณะคล้ายๆจุกเติมลมยาง) จะมีฝาจุกปิดอยู่ครับ น้าก็เอาปลายปากกาจิ้มที่หัวไล่ลมดูครับ ทำเหมือนเราปล่อยลมยางครับ ถ้ามีน้ำมันไหลออกมาก็ใช้ได้ แต่ถ้าไม่มีน้ำมันไหลออกมา สัญนิฐานว่าปั้มน้ำมันเชื้อเพลิงเสียครับ ยังไงน้าก็ลองเช็คตามนี่ดูก่อนครับ ถ้าน้ำมันไหลแต่ยังสตาร์ทไม่ติดอีกก็ต้องเช็ดเซ็นเซอร์ข้อเหวี่ยงดูครับ
ผู้ใช้explorerควรรู้และจะต้องทำเป็นด้วยครับ  หรือกลัวลืมก็ลอกขอ้ความนี้ติดรถไว้ครับเพื่อแก้ปัญหาเแพาะหน้าถ้าเกิดขึ้น
ขอบคุณน้า sive และน้า decha
อย่างที่บอกเลยคับ ช่างสุวิทย หาย ผมลากไปถึงอู่แถววิทยาลัยหัวเฉียว ผ่านไป 2 ทิตย ก็ไม่มาดูรถให้  ??? โทรไปก็ไม่รับ ถามที่อู่บอก ปวดไหล่ :-\ ผมเลยให้พวกลากไปอู่ช่างนุ แต่วันล่กตรงวันพุธ อู่ปิด คนลากเลยลากไปร้านพรรคพวก แล้วบอกซ่อมได้ ก็เลยลองดูคับ  :)
น้าครับ รถเป็นยังไงบ้างครับ เสร็จหรือยังครับ ;) ;) ;)

Offline decha

• โคตรบ้า
     เห้นเงียบหายไปนานน้าๆเลยมาตามถามอาการกันครับเรียบร้อยแล้วบอกด้วยครับ  ( เป็นห่วงครับ)

• *
     เห้นเงียบหายไปนานน้าๆเลยมาตามถามอาการกันครับเรียบร้อยแล้วบอกด้วยครับ  ( เป็นห่วงครับ)

ช่างบอกส่วนของเครื่องยนต์เรียบร้อย แต่กล่องมีปัญหา น้าๆท่านใดมีกล่องแบ่งผมบ้างครับ
ราคาให้อู่คิดใหม่ เพราะราคาโอเวอรคับ :-[

Offline อุ๊ด

• **
  • ทื่อได่เป็นฃัวฃ่วมสะพานทองเทียวท่อง

ช่างบอกส่วนของเครื่องยนต์เรียบร้อย แต่กล่องมีปัญหา น้าๆท่านใดมีกล่องแบ่งผมบ้างครับ
ราคาให้อู่คิดใหม่ เพราะราคาโอเวอรคับ :-[

:-\ ส่วนที่น้าๆห่วงกันคือแบบนี้แหละครับ ไม่งอกออกทางนึงก็ไปผุดขึ้นอีกทาง  :(
คันเจ้าได่ขี่ซ้างกั้งฮ่มเป็นพระยา อย่าได้ลืมคนทุกข์ผู้ขี่ควายคอนกล้า
คันเจ้าได่ขี่ซ้างกั้งฮมสัปทน อย่าได้ลืมคนจนผู้แห่นำตีนซ้าง

Offline Janwut

• บ้า..500
ไม่จบจนได้ :-\

• **
 :-\ :-\ ไปหาช่างปึงก็จบไปแล้วครับ  :-\ :-\ :-\

Offline Janwut

• บ้า..500
น้าเขาเงียบไปอีกแล้วครับ อย่าท้อครับสู้ๆ

• *

:-\เพิ่งรับรถมา ....ตอนนี้ใครมีฝาปิดถังน้ำมันบ้างคับ เหมือนเกลียวหวาน ปิดแล้วไม่ล็อค หรือซ่อมยังไง

• *
 :(รถผมยังไม่ถึงแสนโลเลย ช่างโอเวอรฮอลซะ.......แต่ถ้าวิ่งได้นานก็คุ้มคับ ถ้าไม่จุกจิกนะ :'(