- +

ผู้เขียน หัวข้อ: มอเตอร์ประตูหลัง ESC ไม่ทำงานอย่าพึ่งทิ้ง  (อ่าน 8530 ครั้ง)

Oops

• บุคคลทั่วไป
เออ...จริงๆด้วยแฮะ..ผมก็ลืมกระทู้นี้ของน้า pee อันนี้ไปเลยเคยอ่านผ่านตาแล้วแระ แตตอนนั้นมอเตอร์มันยังไม่เสีย ตอนรื้อตัวนี้ก็ไม่ทันได้สังเกตุว่ามันมีไอ้แผ่นนี้ด้วย  น้าไก่...ลองเอาไอ้ตัวที่หมดแรงมาลองทำดูดิ...ขอบคุณน้า pee ครับสำหรับข้อมูลดีที่เรา อาจหลงลืมไป

ออฟไลน์ kai_tu

• โคตรบ้า
คือให้ต่อตรงโดยไม่ผ่านแผ่นนั้นใช่หรือไม่ครับ
ความสุข กับ ความสำราญ เหมือนกันมั้ย

ออฟไลน์ RedMachine

• บ้า..เกินพิกัด
  • **
 ???  ???  ???

น้าไก่ลองอ่ะยังคร้าบบบ

รอลอกการบ้านอยู่  :D  :D

ออฟไลน์ pee-

• ติดเชื้อ..บ้า เข้าแล้ว
  • *
..มีมาอับเพิ่มเติมอีกครับ..หลังจากที่ bypass หรือต่อตรงแผ่นสี่เหลี่ยมนั่น ก็มองหาอุปกรณ์ที่ทำหน้าที่เหมือนแผ่นนั้นเพื่อเป็นตัวป้องมอเตอร์ไว้เหมือนเดิม ก็เจอชุดมอเตอร์ประตูของCivic และตัดเอาเฉพาะตัวป้องกันมาใช้ครับ..ดูรูป..ตัวสีแดงกลมแบนนั่นแหละ.

• *
..ตัดๆและเอามาต่อๆโดยตัดสายสีแดงก็ได้ ต่อเหมือนเป็นfuse นั่นแหละครับ..ดูรูปอีก.. 8)
..มอเตอร์ประตูของรถทุกยี่ฮ้อน่าจะมีตัวป้องกันแบบนี้ทุกตัวละนะ ..จะหาซื้อตามบ้านหม้อก็บอกขนาดไม่ได้ว่าrating เท่าไหร่..ก็ใช้วิธีการนี้ละน่าจะป้องกันได้เหมือนของเดิมๆ..ก็ดูขนาดของมอเตอร์Civicแล้วตัวเท่ากันเป๊ะ ดังนั้นตัวป้องกันก็น่าจะratingเดียวกันก็น่าจะปลอดภัยกับกล่องcontrol remote..
 ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/06/2009 , 12:12:07 PM โดย pee- »

ออฟไลน์ kai_tu

• โคตรบ้า
น้า pee- ครับ เจ้าตัวนี้มันมีเบอร์อะไรบอกไว้มั่งมั้ยครับ
ความสุข กับ ความสำราญ เหมือนกันมั้ย

• *
..น้าไก่  มีพิมพ์ไว้ที่ตัวมัน "CCOR05"  ผมก็ไม่รู้ว่าเป็นเบอร์ของมันรึป่าวอะคับ..
..ไอ้ตัวนี้จะเริ่มร้อนขึ้นถ้ากดรีโมทเปิด-ปิดติดต่อกันหลายหลายๆครั้ง..(ผมลอง4-5 ครั้งและใช้มือแตะดูครับ)
..ข้อควรระวังคืออย่ากดรีโมทเล่นติดต่อกัน อาจจะทำให้ตัวป้องก้นนี้เสื่อมได้ หรือกล่องcontrolอาจไหม้ ถ้าตัวป้องกันไม่ทำงาน.. 8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/06/2009 , 16:04:46 PM โดย pee- »

ออฟไลน์ พริ้วไหว

• บ้า..500
มันเป็นตัวเก็บประจุ ชนิดเซรามิก (Ceramic capacitor) เป็นตัวเก็บประจุชนิดที่ไม่มีขั้ว ซึ่งโดยส่วนใหญ่จะพิมพ์ค่าเป็นตัวเลข อย่างเช่น
47 = 47 pF
471 = 470 pF
472 = 4700 pF

ซึ่ง CCOR05 นี่ไม่เคยเห็นเหมือนกันคร๊าบ :-\ :-\ :-\
นกไร้ขน คนไร้เพื่อน ยากที่จะบินสูง

ออฟไลน์ ท่านรอง (055)

• โคตรบ้า
  • "ปัญหาทำให้เกิดปัญญา"
..น้าไก่  มีพิมพ์ไว้ที่ตัวมัน "CCOR05"  ผมก็ไม่รู้ว่าเป็นเบอร์ของมันรึป่าวอะคับ..
..ไอ้ตัวนี้จะเริ่มร้อนขึ้นถ้ากดรีโมทเปิด-ปิดติดต่อกันหลายหลายๆครั้ง..(ผมลอง4-5 ครั้งและใช้มือแตะดูครับ)
..ข้อควรระวังคืออย่ากดรีโมทเล่นติดต่อกัน อาจจะทำให้ตัวป้องก้นนี้เสื่อมได้ หรือกล่องcontrolอาจไหม้ ถ้าตัวป้องกันไม่ทำงาน.. 8)

ถ้าหาก 8)เราเปิดฝากระโปรงหน้ารถไว้แล้วกดรีโมทล็อคประตูเนี่ย...ถ้าล็อคประตูด้วยวิธีนี้เรื่อยๆ จะทำให้มอเตอร์เสียเร็วกว่าปรกติหรือเปล่าครับ  :-\
แม้ว่า  ลมหนาวจะทำให้เราหนาวเย็นสักเท่าไร  ขอเพียงใจเราอบอุ่น  จะใส่ใจไปทำไมกับลมหนาว

ออฟไลน์ พริ้วไหว

• บ้า..500

ถ้าหาก 8)เราเปิดฝากระโปรงหน้ารถไว้แล้วกดรีโมทล็อคประตูเนี่ย...ถ้าล็อคประตูด้วยวิธีนี้เรื่อยๆ จะทำให้มอเตอร์เสียเร็วกว่าปรกติหรือเปล่าครับ  :-\

ไม่น่าจะมีผลนะคับท่านรอง แต่ถ้ารถล็อกอยู่แล้วเรากดล็อกซ้ำอีก อันนี้น่าจะมีผลมากกว่า  :-\ :-\ :-\
นกไร้ขน คนไร้เพื่อน ยากที่จะบินสูง

• *
มันเป็นตัวเก็บประจุ ชนิดเซรามิก (Ceramic capacitor) เป็นตัวเก็บประจุชนิดที่ไม่มีขั้ว ซึ่งโดยส่วนใหญ่จะพิมพ์ค่าเป็นตัวเลข อย่างเช่น
47 = 47 pF

ซึ่ง CCOR05 นี่ไม่เคยเห็นเหมือนกันคร๊าบ :-\ :-\ :-\
..ไอ้ตัวนี้รูปร่างเหมือน C แต่มันไม่ใช่C เพราะใช้โอมมิเตอร์วัดแล้วมีค่าเ่ท่ากับ0โอมหรือเหมือนเส้นลวดโลหะนั่นละ มันทำหน้าที่คล้ายfuse(ฟิวส์)นั่นละครับน้าพริ้ว..

..จากการทดลอง ทุกครั้งที่กดรีโมทจะมีเสียงดังกึกกักที่ประตู และนั่นคือมอเตอร์ทำงานครบรอบและทุกครั้งที่กดซ้ำทั้งเปิดและปิดครับ ถ้าไม่กดรีโมทมอเตอร์ก็ไม่ทำงานครับท่านรอง..

ออฟไลน์ เดช@สำโรง

• โคตรบ้า
  • ผมเป็นคนเดินช้า แต่ผมไม่เคยเดินถอยหลัง
พี่ไก่ครับตกลงผมหามอเตอร์เจอแล้ว และได้ลองทำการรื้อออกมาทำความสะอาด เอาถ่าน 9v มาลองก็หมุนดี แต่พอลองใส่เข้าไปใช้งานจริงปรากฏว่าเหี่ยวปลายครับแรงไม่พอ แต่เดี๋ยวต้องลองบายพาสดูก่อน
ข้าพเจ้ามิเคยชมชอบในการดื่มสุรา.....หากแต่ข้าพเจ้าชมชอบ...บรรยากาศในการร่ำสุรา...

• *
..การbypassก็ง่ายๆโดยใช้ลวดทองแดงเส้นเล็กๆ ปั้นหรือขดเป็นก้อนให้ได้ขนาดพอเหมาะที่สามารถยัดเข้าลงในช่องเพื่อให้ขาของแผ่นต่อถึงกัน..ดูรูปครับ (และควรหยอดกาวกันหลุดด้วยนะครับ)

ออฟไลน์ ท่านรอง (055)

• โคตรบ้า
  • "ปัญหาทำให้เกิดปัญญา"
47 = 47 pF

..ไอ้ตัวนี้รูปร่างเหมือน C แต่มันไม่ใช่C เพราะใช้โอมมิเตอร์วัดแล้วมีค่าเ่ท่ากับ0โอมหรือเหมือนเส้นลวดโลหะนั่นละ มันทำหน้าที่คล้ายfuse(ฟิวส์)นั่นละครับน้าพริ้ว..

..จากการทดลอง ทุกครั้งที่กดรีโมทจะมีเสียงดังกึกกักที่ประตู และนั่นคือมอเตอร์ทำงานครบรอบและทุกครั้งที่กดซ้ำทั้งเปิดและปิดครับ ถ้าไม่กดรีโมทมอเตอร์ก็ไม่ทำงานครับท่านรอง..

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล  ผมจะได้ไม่กดรีโมทปล่อยๆ เด๋วงานเข้าอีก  :-\
แม้ว่า  ลมหนาวจะทำให้เราหนาวเย็นสักเท่าไร  ขอเพียงใจเราอบอุ่น  จะใส่ใจไปทำไมกับลมหนาว

ออฟไลน์ xoxox

• *
เจ๋งครับ!! By pass ทีเดียวอยู่...