- +

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนด้วยครับ ESCAPE 2.3 เครื่องพัง T T  (อ่าน 1928 ครั้ง)

ออฟไลน์ cheegy

• ติดเชื้อ..บ้า เข้าแล้ว
  • *
รบกวนด้วยครับ FORD Escape 2.3 2004 ของผมอยู่ดีๆเครื่องก็น็อคไปเลย พ่อผมบอกว่า ก้านวาวล์หัก คอมพัง(คอมนี่แปลงหน้าคลัช เพราะของเดิมมันไหม้เร็วเหลือเกิน) จึงอยากปรึกษาว่าควรดำเนินการเช่นไรต่อไปดีครับซ่อมพอได้ไหม วางเครื่องใหม่เลยดีหรือเปล่าครับ เพราะเครื่องเดิมผมรู้สึกว่ามันไม่ค่อยดีเท่าไหร่ บางทีขึ้นเขามันเร่งไม่ขึ้นอะครับ ถ้าวางเครื่องใหม่ เซียงกงเขาพอมีอะไหล่หรือเปล่า หรือควรแปลงข้ามสายเลยครับ อ่อ.....มันวางเครื่องของ tribute ได้ปะฮะ เหมือนจะหาง่ายกว่าของ FORD หรือเปล่า

ขอโทษนะครับ ที่ถามวกไปเวียนมา คือว่ากำลังงงงวยกับรถที่อยู่ดีๆก็น็อคไปซะงั้นอะครับ เลยีคำถามเต็มหัวไปหมด

ขอขอบคุณ มา ณ ที่นี้ด้วยครับ

:) :) :)

ออฟไลน์ decha

• โคตรบ้า
Re: รบกวนด้วยครับ ESCAPE 2.3 เครื่องพัง T T
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21/07/2013 , 20:26:52 PM »
   เครื่องของtbกับesมันก็ตัวเดียวกันครับ หายากพอกันครับ

• *
Re: รบกวนด้วยครับ ESCAPE 2.3 เครื่องพัง T T
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21/07/2013 , 22:35:06 PM »
ขอบคุณครับ ถ้าอยากวางเครื่องญี่ปุ่น พี่ๆน้าๆ แนะนำอะไรบ้างครับที่พอหาได้ ผมเห็นในเวบ ก็มีอยู่บ้าง แต่ผมไม่ค่อยแน่ใจเท่า รออาจารย์ทุกม่านมาตอบก่อนดีกว่า ว่าถ้าข้ามสายแล้วต้องทำอะไรบ้าง เพราะหาเครื่อง escape ยากเหลือเกิน T T

ขอบคุณครับ
 :'( :'( :'(

ออฟไลน์ kai_tu

• โคตรบ้า
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23/07/2013 , 7:28:28 AM »
เคยเห็นวางข้ามสายพันธ์ใช้เครื่องโตโยต้าแคมรี่แต่รหัสเครื่องจำไม่ได้ครับ เครื่องเดิมใช้มาสด้ารหัส L3 มั้งครับแต่หายากหน่อยครับคงต้องเดินเ่นเชียงกงดูครับ
ความสุข กับ ความสำราญ เหมือนกันมั้ย

ออฟไลน์ กร ระยองครับ

• Global Moderator
  • โคตรบ้า
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25/07/2013 , 8:18:08 AM »
เคยเห็นบางท่านวางนิสสัน แต่ไม่ได้ตามดูว่าเป็นไงบ้างครับ :)

• โคตรบ้า
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25/07/2013 , 13:18:23 PM »
   คอมแอร์มือ2 ราคคา2500บาทครับเพิ้งเปลี่ยนมาครับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25/07/2013 , 19:24:15 PM »
พวก วาลว์ พวกลูกสูบ  อะไรพวกนี้ หาซื้อได้จากไหนบ้างครับ พอรื้อดูอาการจริงๆคือ ก้านวาลว์หัก ลูกสูบตัวนึงมันเสีย แหวนมันหักแล้วมันไม่หมุน คอมแอร์เจ๊ง คือประมาณนี้เท่าที่ผมดูไม่น่าจะถึงต้องยกเครื่องใหม่ จึงอยากลองถาม น้าๆทุกท่านครับ รบกวนด้วยนะครับ เพราะผมชอบรถ ไม่อยากจะเปลี่ยนคัน

สอบถามเพิ่มเติม คือ คลัชหน้าคอมแอร์ ผมไหม้บ่อยมาก ต้องเชคส่วนไหนบ้างครับ

ขอขอบคุณทุกๆท่านอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ k9

• Administrator
  • บ้า..เกินพิกัด
  • Rock and Roll Can never Die
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26/07/2013 , 8:52:13 AM »

อะไหล่
ลองโทรสอบถาม ร้านอะไหล่ ตามหัวข้ออู่ และร้านอะไหล่แนะนำบนหัวข้อ ปักหมุดครับ
----> Rock and Roll can never die <-----

• โคตรบ้า
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26/07/2013 , 10:14:41 AM »
ช่วงนี้ จาร์ยเคเข้าบ่อยสงสัยไม่มีงานทำ :-\ :D

ออฟไลน์ meo_mew

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26/07/2013 , 11:00:45 AM »
พวก วาลว์ พวกลูกสูบ  อะไรพวกนี้ หาซื้อได้จากไหนบ้างครับ พอรื้อดูอาการจริงๆคือ ก้านวาลว์หัก ลูกสูบตัวนึงมันเสีย แหวนมันหักแล้วมันไม่หมุน คอมแอร์เจ๊ง คือประมาณนี้เท่าที่ผมดูไม่น่าจะถึงต้องยกเครื่องใหม่ จึงอยากลองถาม น้าๆทุกท่านครับ รบกวนด้วยนะครับ เพราะผมชอบรถ ไม่อยากจะเปลี่ยนคัน

สอบถามเพิ่มเติม คือ คลัชหน้าคอมแอร์ ผมไหม้บ่อยมาก ต้องเชคส่วนไหนบ้างครับ

คลัชหน้าคอมแอร์บิ้วมาไม่ดีหรือเปล่าค่ะ  พอดีพ่อเป็นช่างแอร์เดี๋ยวถามมาให้นะค่ะ  พ่อแจ้งมาว่าเนื่องจากช่างสมัยนี้มักง่ายชอบเอาหน้าคลัชไปปาด  เมื่อเหล็กมันบากก็ไหม้เร็ว   วิธีแก้คือต้องซื้อชุดซ่อมราคาเริ่มต่นก็ประมาณ 1500+ อันนั้นเป็นของพวกโตโยกับฮอน  ของฟอร์ดไม่เคย   แล้วอีกสาเหตุคือขับเร็วเกินเป็นเวลานานๆ  เมื่อหน้าคลัชแอร์บาง  มันเลยไหม้ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/07/2013 , 0:25:03 AM โดย meo_mew »

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27/07/2013 , 7:29:32 AM »
ขอขอบคุณทุกๆท่านมากๆคร้าบบบ :) :)

ออฟไลน์ ake flower

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 27/07/2013 , 7:59:07 AM »
อะไหล่รองโทรเบอร์นี้ดูครับ 022251530 ร้านรวมอะไหล่

• โคตรบ้า
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 28/07/2013 , 11:15:52 AM »

ขอบคุณครับ...

คลัชหน้าคอมแอร์บิ้วมาไม่ดีหรือเปล่าค่ะ  พอดีพ่อเป็นช่างแอร์เดี๋ยวถามมาให้นะค่ะ  พ่อแจ้งมาว่าเนื่องจากช่างสมัยนี้มักง่ายชอบเอาหน้าคลัชไปปาด  เมื่อเหล็กมันบากก็ไหม้เร็ว   วิธีแก้คือต้องซื้อชุดซ่อมราคาเริ่มต่นก็ประมาณ 1500+ อันนั้นเป็นของพวกโตโยกับฮอน  ของฟอร์ดไม่เคย   แล้วอีกสาเหตุคือขับเร็วเกินเป็นเวลานานๆ  เมื่อหน้าคลัชแอร์บาง  มันเลยไหม้ค่ะ

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 28/07/2013 , 20:14:22 PM »
ตอนนี้กำลังวิ่งหาอะไหล่อยู่ครับ ทั้งสูบ ทั้งวาวล์ แต่สอบถามบางที่เค้าบอกยกเครื่องไปเลย ถูกกว่า ผมเลยยังไม่ได้ตัดสินใจ ทุกวันนี้ขับมอเตอรไซค์ทำงานไปก่อน

ขอขอบคุณทุกๆท่านมากๆครับ

• โคตรบ้า
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 29/07/2013 , 10:48:40 AM »
     ใช่ครับสำหรับพวกสามห่วงเครื่องมีมากหลากหลายแบบ  เคยใด้มาเครื่องพอใส่แล้วใช้ไม่ใด้ลื้ออกดูปรากฎเครื่องชาร์ปละลายเลยส่งคืนแล้วซ่อมเครื่องเก่าดีกว่าอีก(ของลูกน้อง) ประเก็นฝาสูบผมใช้สั่งตัดเอาครับเป็นประเก็นไฟโดยส่งประเก็นเก่าไปเป็นแบบ( ช่างบอกเหมาะกับเครื่องติดLPG)